AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मोठी बातमी! भारतीय लष्काराचा अत्यंत मोठा निर्णय, धोरणात बदल, सैनिकांना..

भारतीय लष्कराकडून गेल्या काही वर्षात सोशल मीडियाच्या वापराबद्दल विविध निर्णय घेतली जात आहेत. त्यामध्येच आता लष्कराकडून इंस्टाग्राम वापराच्या धोरणात बदल करण्यात आला आहे.

मोठी बातमी! भारतीय लष्काराचा अत्यंत मोठा निर्णय, धोरणात बदल, सैनिकांना..
Indian Army
| Updated on: Dec 25, 2025 | 1:15 PM
Share

भारतीय लष्करात आता मोठे बदल होणार आहेत. सोशल मीडियाच्या वापराबद्दल हे बदल करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. इंस्टाग्रामवर आता भारतीय सैनिक आणि अधिकारी कोणत्याही प्रकारची पोस्ट शेअर करू शकणार नाहीत. त्यांना इंस्टाग्राम वापरण्याची परवानगी देण्यात आली पण एखादी पोस्ट लाईक करणे किंवा त्यावर कमेंट करण्यावरही मनाई आहे. सैनिक फक्त इंस्टाग्रामचा वापर पोस्ट बघण्यासाठी आणि सध्याची माहिती घेण्यासाठी करू शकतात. सध्याच्या डिजिटलच्या युगात हे इंस्टाग्रामबद्दलचे नियम जारी करण्यात आले असून युनिट आणि विभागांना याबद्दलची माहिती जारी करण्यात आली. इंस्टाग्रामवरील माहिती फक्त सैनिक बघू शकतात. जर काही चुकीच्या गोष्टी भारतीय सैन्याबद्दल पसरवल्या जात असतील किंवा काही व्हिडीओ वगैरे व्हायरल होत असतील तर सैनिक आपल्या वरिष्ठांना देखील याबद्दलची माहिती देऊ शकतात.

भारतीय सैन्याने फेसबुक, एक्स आणि इंस्टाग्राम वापराबद्दल यापूर्वीच काही नियम जारी केले. सुरक्षा कारणामुळे त्यावर निर्बंध देखील लादले होते. हनी ट्रॅपमध्ये अडकून काही सैनिकांनी देशाची संवेदनशील माहिती लीक केली होती. यामुळेच आता भारतीय लष्कराकडून सोशल मीडियावर नियंत्रण ठेवले जात आहे. भारतीय सेना प्रमुख जनरल उपेंद्र व्दिवेदी यांनी लष्करी कर्मचारीनी सोशल मीडियावर कसा हाताळावा थेट हेच सांगितले.

सोशल मीडिया हे एक मोठे आव्हान आहे. जेव्हा तरूण NDA मध्ये येतात. त्यावेळी सर्वात अगोदर ते रूमममध्ये त्यांचा मोबाईल शोधतात. त्यांना फोनशिवाय जगण्यासाठी तीन ते सहा महिने लागतात. हा पण हे देखील तेवढेच खरे आहे की, स्मार्टफोन आवश्यक आहे. आम्ही सैनिकांना कधीच स्मार्टफोन वापण्यावर बंदी घालू शकत नाहीत. ते बाहेर असतात, अशावेळी मुलांची शाळेची फीस भरणे, आई वडिलांच्या तब्येतीची माहिती आणि पत्नीसोबत बोलण्यासाठी स्मार्टफोन लागतोच.

त्यांनी यादरम्यान स्पष्ट म्हटले की, रिएक्ट करने आणि रिस्पॉन्ड करणे यात खूप मोठा फरक आहे. रिएक्ट करणे म्हणजे लगेचच उत्तर देणे आहे. रिस्पॉन्ड करणे म्हणजे विचार करून उत्तर देणे. आम्हाला अजिबात वाटत नाही की, आमचे सैनिक कोणत्या मुद्द्यात अडकावेत. त्यामुळेच त्यांना एक्ससारखा सोशल मीडियावर प्लॅटफॉर्म बघण्याचीच फक्त परवानगी आहे, बाकी नाही.

नवनिर्वाचित काँग्रेस नगराध्यक्षानं उधळल्या नोटा, व्हायरल VIDEO नं खळबळ
नवनिर्वाचित काँग्रेस नगराध्यक्षानं उधळल्या नोटा, व्हायरल VIDEO नं खळबळ.
उठ दुपारी अन् घे सुपारी... ठाकरे बंधूंच्या युतीवर सदावर्तेंचा हल्लाबोल
उठ दुपारी अन् घे सुपारी... ठाकरे बंधूंच्या युतीवर सदावर्तेंचा हल्लाबोल.
नातलगांना उमेदवारी मिळवण्यासाठी नेत्यांची लगबग, नेत्यांची मागणी काय?
नातलगांना उमेदवारी मिळवण्यासाठी नेत्यांची लगबग, नेत्यांची मागणी काय?.
निवडणुकीपूर्वी NCP मध्ये दुफळी, आघाडीच्या चर्चांवर सुळेंचे मोघम उत्तर
निवडणुकीपूर्वी NCP मध्ये दुफळी, आघाडीच्या चर्चांवर सुळेंचे मोघम उत्तर.
भाजप-सेनेचे 200 जागांवर एकमत, शिंदेंच्या घरी पहाटेपर्यंत मॅरेथॉन बैठक
भाजप-सेनेचे 200 जागांवर एकमत, शिंदेंच्या घरी पहाटेपर्यंत मॅरेथॉन बैठक.
ठाकरे बंधूच्या युती महायुतीशी लढत,मुंबईत कोणाचे किती नगरसेवक जिंकणार?
ठाकरे बंधूच्या युती महायुतीशी लढत,मुंबईत कोणाचे किती नगरसेवक जिंकणार?.
डोहाळे जेवणाचा खर्च आमचा.. राणांच्या त्या विधानानंतर अंधारेंचं आव्हान
डोहाळे जेवणाचा खर्च आमचा.. राणांच्या त्या विधानानंतर अंधारेंचं आव्हान.
ठाकरे बंधूंच्या युतीची घोषणा पण जागा वाटप गुलदस्त्यात!
ठाकरे बंधूंच्या युतीची घोषणा पण जागा वाटप गुलदस्त्यात!.
शरद पवार जे ठरवतील तेच माझ्यासाठी... सुप्रिया सुळे स्पष्टच म्हणाल्या..
शरद पवार जे ठरवतील तेच माझ्यासाठी... सुप्रिया सुळे स्पष्टच म्हणाल्या...
ठाकरेंच्या नेत्याने भाजपाच्या मुंबई अध्यक्षालाच घेरलं; बाहुली म्हणत...
ठाकरेंच्या नेत्याने भाजपाच्या मुंबई अध्यक्षालाच घेरलं; बाहुली म्हणत....