AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pre-Diwali Tradition : तृतीयपंथी समाज दिवाळीपूर्वी देणगी का मागतो? इतिहास प्रभू रामाशी जोडलाय, जाणून घ्या

दिवाळीसारख्या सणाला जेव्हा लोक लक्ष्मीची पूजा करतात तेव्हा तृतीयपंथी समुदायाचे आगमन हे एक चांगले चिन्ह मानले जाते. याविषयी जाणून घेऊया.

Pre-Diwali Tradition : तृतीयपंथी समाज दिवाळीपूर्वी देणगी का मागतो? इतिहास प्रभू रामाशी जोडलाय, जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Oct 18, 2025 | 5:53 PM
Share

आज आम्ही तुम्हाला तृतीयपंथी समाजाच्या दिवाळीतील एका प्रथेविषयी माहिती सांगणार आहोत. ही प्रथा अनेकांना माहिती नाही. तुमच्या दारी तृतीयपंथी आल्यास तुम्ही देखील ही बातमी वाचल्यानंतर त्यांना आदराची वागणूक देऊन शुभ दान कराल. दिवाळीची तृतीयपंथीयांची ही प्रथा नेमकी काय आहे, याविषयीची माहिती पुढे जाणून घेऊया.

दिवाळी हा प्रकाश आणि आनंदाचा सण मानला जातो आणि प्रत्येक वर्गासाठी त्याला विशेष महत्त्व आहे. दुसरीकडे, दिवाळीसारख्या सणाला जेव्हा लोक लक्ष्मीची पूजा करतात तेव्हा तृतीयपंथी समुदायाचे आगमन हे एक चांगले चिन्ह किंवा प्रतिक मानले जाते.

दरवर्षी दिवाळीच्या आधी तृतीयपंथी दुकानांमध्ये आणि घरांमध्ये जाऊन गाणे गातात आणि त्या बदल्यात लोक त्यांना भेटवस्तू, मिठाई किंवा पैसे देतात.

‘हे’ शुभत्वाचे प्रतीक मानले जाते

तृतीयपंथीयांच्या आशीर्वादामुळे लक्ष्मीची कृपा वाढते असे मानले जाते आणि यासह, ऐतिहासिक मान्यतेनुसार, तृतीयपंथी हे शुभ आणि सौभाग्याचे प्रतीक मानले गेले आहेत. पौराणिक कथांमध्ये असे म्हटले आहे की, जेव्हा भगवान राम वनवासातून परत आले, अयोध्या जेव्हा लोक त्यांच्या स्वागतासाठी जमले होते, तेव्हा तृतीयपंथींनी त्यांचे स्वागत केले आणि आशीर्वाद दिले. त्यावेळी प्रभू श्रीरामांनी त्यांच्या समर्पण आणि आशीर्वादाच्या परंपरेला मान्यता दिली.

आख्यायिकेनुसार, वनवासातून परतल्यानंतर जेव्हा लोक भगवान रामाच्या स्वागतासाठी अयोध्येत जमले तेव्हा तृतीयपंथीयांनीही त्यांचे स्वागत केले. त्यावेळी भगवान रामानेही त्यांना दान दिले आणि तेव्हापासून तृतीयपंथीयांना दान देण्याची प्रथा सुरू झाली. त्याच वेळी ज्या व्यक्तीचा बुध ग्रह वाईट आहे, त्याने त्यांना दान करावे, कारण तृतीयपंथींनी दान दिल्यास फळही मिळते, असे ते म्हणाले.

भगवान रामाने दिली भेट

जेव्हा तृतीयपंथी समुदायाच्या लोकांशी याबद्दल चर्चा केली, तेव्हा त्यांनी सांगितले की, जेव्हा भगवान राम 14 वर्षांच्या वनवासातून परत आले तेव्हा त्यांच्या समाजाने त्यांचे उत्साहाने स्वागत केले. तेव्हा भगवान श्रीरामांनी त्यांना दक्षिणा भेट म्हणून दिली, तेव्हापासून ही प्रथा आजतागायत चालत आली आहे. त्याचबरोबर दिवाळीच्या दिवशी बाजारातील लोकही या काळात तृतीयपंथीयांना आनंदाने दक्षिणा देतात, कारण तृतीयपंथीयांना दिलेल्या दक्षिणानंतर त्यांच्याकडून मिळणारे आशीर्वाद हे रामबाण औषधापेक्षा कमी नाहीत, म्हणजेच त्यांच्याद्वारे केलेली प्रार्थना त्यांच्या जीवनात आनंद आणण्याचे काम करते, असे त्यांचे मत आहे.

तृतीयपंथीयांना दान केल्याने आनंद मिळतो

दरवर्षी दिवाळीपूर्वी तृतीयपंथी संगीत वाजवण्यासाठी येतात आणि त्यानंतर त्यांना लोक देणगी देतात. ही प्रथा अनादी काळापासून चालत आली आहे आणि दिवाळीपूर्वी तृतीयपंथीयांना दान दिली जाते. ज्यामुळे घरात आनंद येतो.

(डिस्क्लेमर: वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
FDA आयुक्त तुकाराम मुंढेंचा गेम चेंजर निर्णय; आता रक्तदान शिबिर...
FDA आयुक्त तुकाराम मुंढेंचा गेम चेंजर निर्णय; आता रक्तदान शिबिरांबाबतही नवे नियम
शेअर बाजारात जिओचा धमाका! 30 हजार कोटींचा IPO आणण्याची तयारी,
शेअर बाजारात जिओचा धमाका! 30 हजार कोटींचा IPO आणण्याची तयारी, नेमकं टार्गेट किती?
दिवाळीत सार्वजनिक ठिकाणी फटाके फोडण्यासाठी नवे नियम, हायकोर्टाकडून...
दिवाळीत सार्वजनिक ठिकाणी फटाके फोडण्यासाठी नवे नियम, हायकोर्टाकडून तातडीचे आदेश
दुष्काळात मदतीवरून विरोधकांच्या टीकेला राज्य सरकारचे प्रत्युतर
महाराष्ट्र दुष्काळ मदतीवरून विरोधकांच्या टीकेला राज्य सरकारचे पुराव्यांसोबत प्रत्युत्तर; कर्नाटकमधील आकडेवारीसह...
हे काय? शहादा नगरपालिका गुजरातमध्ये हलवा; नंदुरबारमधील नगराध्यक्ष...
हे काय? शहादा नगरपालिका गुजरातमध्ये हलवा; नंदुरबारमधील नगराध्यक्षांची मोठी मागणी, नेमकं कारणही सांगितलं
तुकाराम मुंढेंची मोठी घोषणा! महाराष्ट्रात सुटे मसले खरेदी करताना...
तुकाराम मुंढेंची मोठी घोषणा! महाराष्ट्रात सुटे मसले खरेदी करताना... नवे नियम काय?
दिल्लीतील आंदोलनावरून CJP आक्रमक; अभिजीत दीपकेंची पत्रकार परिषद,
दिल्लीतील आंदोलनावरून CJP आक्रमक; अभिजीत दीपकेंची पत्रकार परिषद, सरकारला घेरलं...
एकनाथ शिंदे महायुतीच्या बैठकीला गैरहजर, नाराजीच्या चर्चांमागचं खरं...
एकनाथ शिंदे महायुतीच्या बैठकीला गैरहजर, नाराजीच्या चर्चांमागचं खरं कारण आलं समोर?
सुप्रीम कोर्टाचा मोठा दणका? SIR प्रकरणात निवडणूक आयोगाला नोटीस
सुप्रीम कोर्टाचा मोठा दणका? SIR प्रकरणात निवडणूक आयोगाला नोटीस, राहुल गांधींच्या वर्तनावरही नाराजी!
शेतकऱ्यांच्या मागण्या मान्य होत नाहीत, तोपर्यंत.... जयंत पाटील आक्रमक
Jayant Patil on Shaktipeeth Highway : शेतकऱ्यांच्या मागण्या मान्य होत नाहीत, तोपर्यंत.... जयंत पाटील आक्रमक