AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘या’ 4 गोष्टींबद्दल लाज बाळगाल तर कायम मागे राहाल, जाणून घ्या काय सांगतात आचार्य चाणाक्य?

आजच्या स्पर्धेच्या युगात टिकून राहणं फार कठीण आहे. ज्यासाठी अनेक प्रयत्न करावे लागतात, पण चाणाक्य यांनी सांगितल्यानुसार, 'या' 4 गोष्टींबद्दल लाज बाळगली नाही तर, तुम्ही कधीच मागे राहणार नाही. तर जाणून घ्या आचार्य चाणाक्य काय सांगतात.

'या' 4 गोष्टींबद्दल लाज बाळगाल तर कायम मागे राहाल, जाणून घ्या काय सांगतात आचार्य चाणाक्य?
| Updated on: Mar 29, 2026 | 4:10 PM
Share

आचार्य चाणक्य हे भारताच्या इतिहासातील एक प्रमुख तत्त्वज्ञ, अर्थशास्त्रज्ञ आणि राजकीय विचारवंत आहेत. त्यांची शिकवण केवळ प्राचीन काळापुरती मर्यादित नसून, ती आजच्या जीवनासाठीही अधिक मार्गदर्शक आहे. त्यांचा सल्ला विशेषतः तरुणांना त्यांची ध्येये साध्य करण्यासाठी उपयुक्त ठरतो. त्यांनी व्यक्तिगत विकास, यशासाठी आवश्यक मानसिकता, शिस्त आणि धैर्य या पैलूंचे स्पष्टपणे वर्णन केले आहे. चाणाक्य सांगतात, आयुष्यात यशस्वी होण्यासाठी केवळ इच्छा पुरेशी नाही; त्या इच्छेला कृतीत उतरवण्यासाठी धैर्य आणि चिकाटीची गरज असते. आपण दररोज स्वतःमध्ये सुधारणा करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे. जर आपण आव्हानांपासून मागे हटलो, तर आपली प्रगती थांबेल. विशेषतः, आवश्यक ठिकाणी लाजाळूपणा बाळगणे हे आपल्या प्रगतीमध्ये अडथळा ठरते. चाणक्याच्या शिकवणीनुसार, अशा काही गोष्टी आहेत ज्यांच्याबद्दल आपण लाजाळूपणा बाळगता कामा नये. चला आता त्या जाणून घेऊया.

पैशाच्या बाबतीत लाजू नका. आर्थिक बाबींमध्ये स्पष्टता आणि धैर्य खूप महत्त्वाचे असते. जर तुम्ही कोणाला पैसे उधार दिले असतील, तर ते परत मागण्यास लाजू नका. तसेच, जेव्हा तुम्हाला खरोखर गरज असेल तेव्हा मदत मागण्यात काहीच गैर नाही. पण तुम्ही घेतलेले कर्ज फेडण्याचे तुमचे कर्तव्य तुम्ही पूर्ण केलेच पाहिजे.

खाण्यास संकोच करू नका. भूक ही एक नैसर्गिक गरज आहे. ‘ते काय विचार करतील?’ असा विचार करून दुसऱ्यांच्या घरी किंवा बाहेर जेवताना स्वतःला रोखून धरणे चांगले नाही. जर तुम्ही व्यवस्थित खाल्ले नाही, तर तुमचे शरीर आणि मन दोन्ही कमजोर होतील. म्हणून, गरज असेल तेव्हा निर्भयपणे खावे.

ज्ञान मिळवण्यात काहीही लाजिरवाणे नाही. शिक्षण कुठूनही घ्यावे.. मग ते तरुणांकडून असो वा शिक्षकांकडून. शंका आल्यास विचारण्यास संकोच करू नये. प्रश्न विचारण्याचे धाडस असलेलेच खऱ्या अर्थाने प्रगती करतात.

आपले मत व्यक्त करण्यास मागेपुढे पाहू नका.. एखादी गोष्ट योग्य आहे हे माहीत असूनही ती न बोलणे चांगले नाही.. तुम्हाला न आवडणाऱ्या गोष्टींना तुम्ही स्पष्टपणे ‘नाही’ म्हणू शकले पाहिजे. तुम्ही कामाच्या ठिकाणी, आर्थिक बाबींमध्ये आणि वैयक्तिक संबंधांमध्ये आपले मत धैर्याने व्यक्त केले पाहिजे. थोडक्यात, आवश्यक परिस्थितीत लाजाळूपणा आणि भीती आपल्या विकासात अडथळा ठरू शकते. योग्य ठिकाणी धैर्याने पुढे चालल्यास आपण जीवनात यश मिळवू शकतो.

Follow Us
मिसिंग लिंकवर मृत्यूचा थरार; बसची वाहनांना जोरदार धडक आणि क्षणार्धात..
मिसिंग लिंकवर मृत्यूचा थरार; बसची वाहनांना जोरदार धडक आणि क्षणार्धात...
राष्ट्रवादीमधील बड्या नेत्याकडून पवारांकडे पार्थ पवार यांची तक्रार
राष्ट्रवादीमधील बड्या नेत्याकडून पवारांकडे पार्थ पवार यांची तक्रार.
पडद्यामागे नेमकं काय घडतंय? राष्ट्र्वादी (SP) च्या पुण्यातील बैठकीबाबत
पडद्यामागे नेमकं काय घडतंय? राष्ट्र्वादी (SP) च्या पुण्यातील बैठकीबाबत.
राष्ट्रवादीत मोठं काहीतरी घडणार? निवडणूक आयोगाला दिलेल्या या पत्रात...
राष्ट्रवादीत मोठं काहीतरी घडणार? निवडणूक आयोगाला दिलेल्या या पत्रात....
ही मशीद नाही मंदिरच! 800 वर्षांपासून सुरु असलेल्या वादावर, उच्च...
ही मशीद नाही मंदिरच! 800 वर्षांपासून सुरु असलेल्या वादावर, उच्च....
शेतकरी मोर्चादरम्यान मोठा गोंधळ, राजू शेट्टी, महादेव जानकरांसह........
शेतकरी मोर्चादरम्यान मोठा गोंधळ, राजू शेट्टी, महादेव जानकरांसह.........
सरकारच्या नव्या निर्णयाने राज्यात खळबळ; सदावर्तेंचा जोरदार विरोध......
सरकारच्या नव्या निर्णयाने राज्यात खळबळ; सदावर्तेंचा जोरदार विरोध.......
मान्सूनबाबत मोठी अपडेट! अंदमानात 16 मेच्या आसपास तर, कोकणात पावसाचं...
मान्सूनबाबत मोठी अपडेट! अंदमानात 16 मेच्या आसपास तर, कोकणात पावसाचं....
कांदा उत्पादक शेतकऱ्यांसाठी गुड न्यूज, मुख्यमंत्र्यांनी मंचावरून केली
कांदा उत्पादक शेतकऱ्यांसाठी गुड न्यूज, मुख्यमंत्र्यांनी मंचावरून केली.
मराठवाड्यात पाणीटंचाईची भीती, जायकवाडीतील पाणी झपाट्याने घटलं, केवळ...
मराठवाड्यात पाणीटंचाईची भीती, जायकवाडीतील पाणी झपाट्याने घटलं, केवळ....