AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पिन वापरून फोन खराब करू नका! चार्जिंग पोर्ट साफ करण्याची ही आहे सर्वात सुरक्षित पद्धत

तुमच्या फोनमध्ये जमा झालेल्या धुळीमुळे त्याचे पोर्ट आणि स्पीकर्स काम करत नाहीत? काळजी करू नका. आज आम्ही तुम्हाला एका अशा अनोख्या क्लिनिंग टूलबद्दल सांगणार आहोत, जे तुमच्या फोनला धोका न पोहोचवता स्वच्छ करेल.

पिन वापरून फोन खराब करू नका! चार्जिंग पोर्ट साफ करण्याची ही आहे सर्वात सुरक्षित पद्धत
फोनचे स्पीकर्स आणि पोर्ट झालेत बंद? 'या' मातीच्या तुकड्याने करा साफ, दिसेल नवीनसारखाImage Credit source: Freepik
साक्षी कणसे
साक्षी कणसे | Edited By: | Updated on: Aug 22, 2025 | 10:05 PM
Share

आपण सर्वांनी ऐकले आहे की धूळ आणि मातीच्या संपर्कात आल्यावर स्मार्टफोन खराब होतात, विशेषतः त्याचे पोर्ट्स काम करणे बंद करतात. पण तुम्हाला माहिती आहे का की एक अशी खास ‘माती’ आहे, जी तुमच्या फोनला अगदी नवीनसारखे बनवू शकते? या मातीच्या तुकड्याला ‘क्लिनिंग पुट्टी’ असे म्हणतात. चला, या अनोख्या टूलबद्दल आणि त्याचा वापर कसा करायचा याबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.

क्लिनिंग पुट्टी म्हणजे काय?

क्लिनिंग पुट्टी हे एक असे साधन आहे, जे चिकणमाती (clay) आणि रबरचे मिश्रण असते. ते कोणत्याही आकारात सहजपणे वळते आणि थोडे चिकट असल्यामुळे फोनच्या बारीक कोपऱ्यांमध्ये जमा झालेली धूळ आणि घाण सहजपणे बाहेर काढते. तुम्ही याचा वापर तुमच्या फोनचे स्पीकर्स, इअरपीस आणि चार्जिंग पोर्ट यांसारख्या लहान आणि अरुंद जागा स्वच्छ करण्यासाठी करू शकता.

हे कसे काम करते?

अनेकदा स्पीकर किंवा इअरपीसमध्ये घाण अडकल्यामुळे आवाज येणे बंद होते. त्याचप्रमाणे, चार्जिंग पोर्टमध्ये कचरा अडकल्यास फोन चार्ज होत नाही. अशावेळी, क्लिनिंग पुट्टीचा वापर केल्यास ही समस्या दूर होते. हे चिकणमातीसारखे मऊ असल्यामुळे फोनच्या अरुंद जागांमध्ये सहज प्रवेश करते आणि बाहेर काढल्यावर घाण सोबत घेऊन येते.

या क्लिनिंग पुट्टीचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे, ती सुरक्षित आहे. जर तुम्ही पिन किंवा इतर टोकदार वस्तूने चार्जिंग पोर्ट साफ करण्याचा प्रयत्न केला, तर पोर्ट खराब होण्याची शक्यता असते. पण क्लिनिंग पुट्टी वापरल्यास असा कोणताही धोका नसतो. ती पोर्टचा आकार घेते आणि अडकलेली माती किंवा कचरा बाहेर खेचून काढते.

क्लिनिंग पुट्टी वापरण्याची सोपी पद्धत:

  • 1. पॅकेटमधून एक छोटा तुकडा बाहेर काढा.
  • 2. तो काही वेळ हाताने मळा, जेणेकरून तो लवचिक होईल.
  • 3. आता हा तुकडा तुमच्या फोनच्या इअरपीस, स्पीकर ग्रिल किंवा चार्जिंग पोर्टवर ठेवा.
  • 4. हळूवारपणे दाबून ठेवा. क्लिनिंग पुट्टी त्या जागेचा आकार घेईल आणि आत असलेली घाण शोषून घेईल.
  • 5. आता हळूच ती पुट्टी बाहेर काढा. तुम्ही पाहाल की सर्व घाण तिच्यासोबत बाहेर आली आहे.

या सोप्या पद्धतीने तुम्ही तुमचा स्मार्टफोन स्वच्छ आणि नवीनसारखा ठेवू शकता. तसेच, याचा वापर इअरफोन्स आणि चार्जर्स यांसारख्या इतर गॅजेट्ससाठीही करू शकता.

Follow Us
माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपके
Exclusive | माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपकेने सांगितलं जंतर-मंतरवर पहिल्या दिवशी काय घडलं?
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; देवस्थानात...
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; पाणी देवस्थानात शिरल्यानंतरही भक्तिभावाने महाआरती
भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात, नवी माहिती...
Ashok Kharat | भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात...नेमकी नवी माहिती काय?
धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले, तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने...
Rain Update | धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले तरी... तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने विसर्ग सुरु
मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन...; साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
Ameet Satam on Raj Thackeray | मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन म्हणत...; अमित साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
Raj Thackeray | NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच...
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच... भाजपच्या बड्या नेत्याने सांगितली खदखद
सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
Sada Sarvankar On Raj Thackeray | 18 कोटींच्या चोरीचा दावा चुकीचा?; सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
Abhijeet Dipake | अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही...
Sonam Wangchuk | आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही; सरकारला सोनम वांगचुक यांचा थेट इशारा