AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

धान उत्पादनात दीड दशलक्ष टन वाढीची अपेक्षा, तांदळाच्या निर्यातीतही वाढ

केंद्रीय कृषी मंत्रालयाच्या ताज्या आकडेवारीनुसार 2020-21 (एप्रिल ते डिसेंबर) मध्ये बासमती तांदळाची निर्यात वाढून 33 लाख 80 हजार 654 टन झाली आहे. गेल्या वर्षी याच कालावधीत म्हणजेच 2019-20 (एप्रिल ते डिसेंबर पर्यंत) हे उत्पादन 28 लाख 42 हजार 724 टन होते. (Rice production is expected to increase by 1.5 million tonnes, while rice exports are also expected to increase)

धान उत्पादनात दीड दशलक्ष टन वाढीची अपेक्षा, तांदळाच्या निर्यातीतही वाढ
| Edited By: | Updated on: Apr 11, 2021 | 7:45 AM
Share

नवी दिल्ली : देशात यावेळी बंपर तांदूळ उत्पादन होण्याची अपेक्षा आहे. मागील वर्षाच्या तुलनेत हे 1.5 दशलक्ष टनांपेक्षा जास्त असू शकते. केंद्रीय कृषी मंत्रालयाच्या आगाऊ अंदाजानुसार सन 2020-21 मध्ये धानाचे उत्पादन 12.03 कोटी टन होऊ शकते. मागील वर्षी म्हणजेच 2019-20 मध्ये हे उत्पादन 11.88 दशलक्ष टन होते. कृषी मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, यंदा तांदळाची निर्यातही वाढली आहे. भरघोस उत्पादनानंतर येत्या काही महिन्यांत निर्यातीत बरीच वाढ होईल. जर आपण तांदळाच्या निर्यातीबद्दल बोललो तर तेथे सतत तेजी आहे. बासमती आणि नॉन-बासमती तांदळाच्या निर्यातीत वाढ झाली आहे. केंद्रीय कृषी मंत्रालयाच्या ताज्या आकडेवारीनुसार 2020-21 (एप्रिल ते डिसेंबर) मध्ये बासमती तांदळाची निर्यात वाढून 33 लाख 80 हजार 654 टन झाली आहे. गेल्या वर्षी याच कालावधीत म्हणजेच 2019-20 (एप्रिल ते डिसेंबर पर्यंत) हे उत्पादन 28 लाख 42 हजार 724 टन होते. (Rice production is expected to increase by 1.5 million tonnes, while rice exports are also expected to increase)

नॉन-बासमती तांदळाच्या निर्यातीत दुप्पट वाढ

बासमती तांदळाच्या वाणांविषयी बोलताना त्यांच्या निर्यातीत दुप्पट वाढ झाली आहे. यावर्षी आतापर्यंत 82 लाख 17 हजार 255 टन नॉन-बासमती तांदळाची निर्यात झाली आहे. मागील वर्षी ही संख्या 35 लाख 87 हजार 432 टन होती.

शेतकऱ्यांना फायदा होईल की नाही?

अधिकृत आकडेवारीनुसार, यंदा धानाचे भरपूर उत्पादन अपेक्षित आहे. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांना फायदा होईल की नाही, यावेळी शेतकऱ्यांना फायदा होईल असे कृषी तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. गेल्या वर्षी देशाच्या बऱ्याच भागांत, विशेषत: उत्तर प्रदेश आणि बिहारमधील शेतकर्‍यांना धान्य कमी भावाने विकावे लागले होते. या राज्यांतील शेतकऱ्यांना एमएसपीपेक्षा खूपच कमी दर देण्यात आले होते. यावेळी चांगला दर मिळेल अशी अपेक्षा असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

आता भात दर काय आहे?

देशाच्या वेगवेगळ्या बाजारात धानाच्या भावात किमान 600 रुपयांचा फरक आहे. काही भागात शेतकर्‍यांना चांगला भाव मिळत आहे, तर इतरत्र शेतकर्‍यांना अत्यंत कमी भावाने धान विक्री करावी लागत आहे. छत्तीसगडच्या सूरजपूर मंडईमध्ये 8 एप्रिल रोजी धानाची किंमत 1890 होती. गुजरातमधील देहाडम मंडीमध्ये हा भाव 1537 रुपये होता आणि 8 एप्रिलला हा भाव 38 रुपयांनी वाढून 1575 रुपये होते. उत्तर प्रदेशातील लखीमपूरमधील बाजारात 7 एप्रिलला भाताचा दर 1640 रुपये प्रति क्विंटल होता, परंतु 8 एप्रिलला तो 40 रुपयांनी घसरून 1600 रुपये झाला. युपीच्या इतर बाजारांविषयी बोलायचे झाले तर बस्तीमध्ये 1520 रुपये, गोंडामध्ये 1500 रुपये आणि सीतापूरमध्ये 1330 रुपये प्रति क्विंटल दर आहेत. धानाची किमान आधारभूत किंमत 1868 रुपये आहे.

धान खरेदी अद्यापही सुरुच

आत्ता शासकीय धान खरेदीही सुरू आहे. उत्पादन आणि निर्यातीप्रमाणेच खरेदीच्या आकडेवारीनेही गेल्या वर्षीच्या खरेदीचा आकडा पार केला आहे. कृषी मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, खरीप पणन हंगामात 2020-21 या कालावधीत 23 मार्चपर्यंत 687.32 लाख टन खरेदी झाली आहे. गेल्या वर्षी हा आकडा 605.01 लाख टन होता. (Rice production is expected to increase by 1.5 million tonnes, while rice exports are also expected to increase)

इतर बातम्या

Photo : बिग बॉस जिंकल्यानंतर रुबीना दिलैक झाली बोल्ड, शेअर केले बिकिनी फोटो

Satish Kaul | ‘महाभारता’च्या ‘देवराज इंद्रा’चे निधन, कोरोनाने हिरावला आणखी अभिनेता

भुजबळांचा संताप आणि संकेत... विलिनीकरणाच्या मुद्द्यावर मोठी अपडेट काय?
भुजबळांचा संताप आणि संकेत... विलिनीकरणाच्या मुद्द्यावर मोठी अपडेट काय?.
दादर मार्केट गुलाबांच्या रंगात रंगले; व्हॅलेंटाईन डेसाठी...
दादर मार्केट गुलाबांच्या रंगात रंगले; व्हॅलेंटाईन डेसाठी....
बंद दाराआड, भिंतीआड जे बोललं जातं, त्यावर का बोलू? संजय राऊतांचा सवाल
बंद दाराआड, भिंतीआड जे बोललं जातं, त्यावर का बोलू? संजय राऊतांचा सवाल.
VSR कंपनीचे बेनामी मालक कोण? संजय राऊत यांच्या सवालाने खळबळ
VSR कंपनीचे बेनामी मालक कोण? संजय राऊत यांच्या सवालाने खळबळ.
विलिनीकरणावरून पुन्हा खळबळ; शिंदे यांच्या लेखानंतर तटकरेंचा थेट इशारा
विलिनीकरणावरून पुन्हा खळबळ; शिंदे यांच्या लेखानंतर तटकरेंचा थेट इशारा.
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून संजय राऊत यांचं खळबळजनक विधान
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून संजय राऊत यांचं खळबळजनक विधान.
शशिकांत शिंदेंचा विलीनीकरणावर मोठा दावा; तटकरेंची तीव्र प्रतिक्रिया
शशिकांत शिंदेंचा विलीनीकरणावर मोठा दावा; तटकरेंची तीव्र प्रतिक्रिया.
विलिनीकरणाला 35 आमदारांचा पाठिंबा? काय म्हणाले सुनील तटकरे?
विलिनीकरणाला 35 आमदारांचा पाठिंबा? काय म्हणाले सुनील तटकरे?.
शिवभोजन थाळी चालकांची चंद्रशेखर बावनकुळेंसमोर जोरदार घोषणाबाजी!
शिवभोजन थाळी चालकांची चंद्रशेखर बावनकुळेंसमोर जोरदार घोषणाबाजी!.
Sunil Tatkare : शशिकांत शिंदेंच्या लेखावर सुनील तटकरेंकडून आक्षेप!
Sunil Tatkare : शशिकांत शिंदेंच्या लेखावर सुनील तटकरेंकडून आक्षेप!.