AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Corona Vaccine : भारतातील 5 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांना Corbevax लस देणार, जाणून घ्या या लसीची वैशिष्ट्ये

कॉर्बिवॅक्स ही देशातील पहिली प्रोटीन सबयुनिट लस आहे. तर देशातच बनवलेली ही तिसरी कोरोना लस आहे. प्रथिने सब्यूनिट लस म्हणजे संपूर्ण विषाणूऐवजी व्हायरसचा एक भाग वापरून प्रतिकारशक्ती निर्माण करते. या लसीमध्ये कोरोना विषाणूच्या एस प्रोटीनचा वापर करण्यात आला आहे.

Corona Vaccine : भारतातील 5 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांना Corbevax लस देणार, जाणून घ्या या लसीची वैशिष्ट्ये
भारतातील 5 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांना Corbevax लस देणारImage Credit source: TV9
| Edited By: | Updated on: Apr 23, 2022 | 1:10 AM
Share

नवी दिल्ली : भारत सरकारच्या ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DCGI) च्या पॅनेलने 5 ते 11 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी कोविड-19 लस Corbevax ची शिफारस केली आहे. DCGI च्या तज्ञ समितीने भारत बायोटेककडून कोविड-19 लसीवर 5 ते 11 वर्षे वयोगटातील मुलांमध्ये लसीच्या वापरासाठी इमर्जन्सी युज ऑथोरायझेशन (EUA) अर्जाचे पुनरावलोकन करण्यासाठी अधिक डेटा मागवला होता. गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये, बायोलॉजिकल ई ला 5 ते 18 वयोगटातील मुलांवर लसीची चाचणी घेण्याची परवानगी मिळाली. या वयोगटातील फेज 2 आणि 3 च्या क्लिनिकल चाचण्यांमध्ये ही लस सुरक्षित आणि प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले आहे. (Corbevax vaccine will be given to children above 5 years of age in India)

काय आहेत या लसीची वैशिष्ट्ये ?

कॉर्बिवॅक्स ही देशातील पहिली प्रोटीन सबयुनिट लस आहे. तर देशातच बनवलेली ही तिसरी कोरोना लस आहे. प्रथिने सब्यूनिट लस म्हणजे संपूर्ण विषाणूऐवजी व्हायरसचा एक भाग वापरून प्रतिकारशक्ती निर्माण करते. या लसीमध्ये कोरोना विषाणूच्या एस प्रोटीनचा वापर करण्यात आला आहे. लसीद्वारे एस प्रोटीन शरीरात प्रवेश करताच, रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय होते आणि व्हायरसशी लढा देते. Corbivax भारत बायोटेकच्या कोवॅक्सीन आणि सीरम इन्स्टिट्यूटच्या कोविशील्डप्रमाणे लागू केले जाईल. ही एक इंटरमस्क्यूलर लस देखील आहे जी इंजेक्शनद्वारे दिली जाईल. या लसीचे दोन डोस दिले जातील. दोन डोसमध्ये 28 दिवसांचे अंतर असेल.

लसीचा प्रभाव आणि किंमत किती?

ही लस फेज 2 आणि फेज 3 चाचण्यांमध्ये प्रभावी ठरली आहे. मात्र, ही लस मुलांवर किती प्रभावी ठरली आहे, याचा डेटा कंपनीने दिलेला नाही. तथापि, प्रौढांवर केलेल्या चाचण्यांमध्ये, ही लस 80% पर्यंत प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले आहे. कंपनीचा दावा आहे की, ही लस वुहानमध्ये आढळलेल्या स्ट्रेन विरूद्ध 90% प्रभावी आहे आणि डेल्टा प्रकारावर 80% पर्यंत प्रभावी आहे. कंपनीचा दावा आहे की कॉर्बेवॅक्सचे कोविशील्डपेक्षा 50 % कमी दुष्परिणाम आहेत.

केंद्र सरकारकडून ही लस देशातील प्रत्येकाला मोफत दिली जात आहे. मात्र, सरकारी रुग्णालयातही लसीकरण केले जात आहे. सरकारी रुग्णालये आणि सरकारी केंद्रांमध्ये कॉर्बीवॅक्स मोफत मिळणार आहे. तर खाजगी रुग्णालयांमध्ये एका डोसची किंमत 145 रुपये असू शकते. (Corbevax vaccine will be given to children above 5 years of age in India)

इतर बातम्या

Corona : राज्यात आज 121 नव्या रुग्णांची नोंद, तर मुंबईत 68 नवीन कोरोनाबाधीत

Health Tips : तुमचं वय आणि शरिरातील साखरेचं प्रमाण मॅच होतंय का? वयानुसार साखरेचं प्रमाण किती असावं? जाणून घ्या…

गडचिरोलीत शेतकरी खुश, लाल मिरचीला चांगला दर; एक क्विंटलचा भाव तब्बल..
गडचिरोलीत शेतकरी खुश, लाल मिरचीला चांगला दर; एक क्विंटलचा भाव तब्बल...
विलिनीकरणावर सुनेत्रा पवारच योग्य निर्णय घेतील; भरणेंचा ठाम विश्वास
विलिनीकरणावर सुनेत्रा पवारच योग्य निर्णय घेतील; भरणेंचा ठाम विश्वास.
अजितदादांना ते कॉन्ट्रक्ट नको होते, रोहित पवार यांच्या दाव्याने खळबळ
अजितदादांना ते कॉन्ट्रक्ट नको होते, रोहित पवार यांच्या दाव्याने खळबळ.
कोश्यारींना खूप चोपला असता... नाव बदलावे; मनसेचं आक्रमक प्रत्युत्तर
कोश्यारींना खूप चोपला असता... नाव बदलावे; मनसेचं आक्रमक प्रत्युत्तर.
तुम करो तो रासलीला, हम करे तो... मनसेचा ठाकरे सेनेवर हल्लाबोल
तुम करो तो रासलीला, हम करे तो... मनसेचा ठाकरे सेनेवर हल्लाबोल.
नाशिकमध्ये घाटांचे सुशोभीकरणाचे काम सुरु करताच पर्यावरणप्रेमी संतापले
नाशिकमध्ये घाटांचे सुशोभीकरणाचे काम सुरु करताच पर्यावरणप्रेमी संतापले.
एका डोळ्यात आनंद, एका डोळ्यात अश्रू; सुळे दादांच्या आठवणींनी भावूक
एका डोळ्यात आनंद, एका डोळ्यात अश्रू; सुळे दादांच्या आठवणींनी भावूक.
पैशाचा महापूर येऊन सुद्धा निष्ठेची भिंत तोडता आली नाही
पैशाचा महापूर येऊन सुद्धा निष्ठेची भिंत तोडता आली नाही.
मुंबई महापालिकेत 40 वर्षांनंतर भाजपचा महापौर; शपथविधी सोहळ्यात...
मुंबई महापालिकेत 40 वर्षांनंतर भाजपचा महापौर; शपथविधी सोहळ्यात....
तपास यंत्रणांवरून संजय राऊतांचा सरकारवर हल्लाबोल
तपास यंत्रणांवरून संजय राऊतांचा सरकारवर हल्लाबोल.