AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हिवाळ्यात महिनाभर दररोज गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्यास शरीराला मिळतील ‘हे’ खास फायदे

आपल्यापैकी अनेकजण गाजर आणि बीटाचे सॅलड म्हणून सेवन करतात. तर हिवाळ्यातील या भाज्या खूप फायदेशीर आहेत. पण एक महिना दररोज गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्यास शरीराला खास फायदे होतात. चला तर मग जाणून घेऊयात गाजर बीटाचा रस प्यायल्याने आरोग्याला कोणते फायदे होतात?

हिवाळ्यात महिनाभर दररोज गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्यास शरीराला मिळतील 'हे' खास फायदे
Carrot
| Edited By: | Updated on: Nov 16, 2025 | 9:00 AM
Share

हिवाळा ऋतू सुरू झाल्याने आपल्या प्रत्येकांच्या आहारातील खाण्याच्या सवयी बदलू लागतात. या ऋतूत शरीराला अधिक पोषणाची आवश्यकता असते. कारण या हंगामात कमकुवत प्रतिकारशक्तीमुळे आळस, थकवा आणि संसर्गाचा धोका निर्माण होऊ शकतो. म्हणूनच हिवाळ्यात प्रत्येकजण त्यांच्या आहारात हंगामी भाज्यांचा समावेश करतात. ज्यामध्ये गाजर, बीट, पुदिना, कोथिंबीर, पालक आणि आवळा सारखे भाज्या आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. पण तुम्हाला माहिती आहे का की महिनाभर फक्त गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्यास शरीराला त्याचे खास फायदे होऊ शकतात.

हिवाळा आला आहे आणि बरेच लोकं त्यांच्या आहारात गाजर आणि बीटाचा समावेश करतात. जर तुम्ही या हिवाळ्यात गाजर आणि बीटाचा रस पिण्याचा विचार करत असाल तर हा लेख तुमच्यासाठी आहे. कारण तज्ञांच्या दृष्टिकोनातून महिनाभर गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्यास आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरते. चला तर मग आजच्या लेखात जाणून घेऊयात कोणते फायदे होतात.

गाजर आणि बीटाचा रस

गाजर आणि बीटाचा रस हिवाळ्यात तंदूरस्त राहण्याचे टॉनिक मानले जाते. गाजर आणि बीट हे हिवाळ्यातील भाज्या आहेत, ज्यामध्ये व्हिटॅमिन ए, लोह, फोलेट, अँटीऑक्सिडंट्स आणि खनिजे भरपूर असतात. रक्ताची संख्या वाढवण्यापासून ते त्वचा उजळ करण्यापर्यंत, ते एक सुपर ड्रिंक म्हणून काम करतात. महिनाभर हा रस घेतल्यास शरीरात कोणते बदल होतात हे तज्ञांकडून जाणून घेऊया.

तज्ञ काय म्हणतात?

गाजराच्या सेवनाने तुमच्या शरीरातील रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते. कारण त्यात कॅरोटीन असते, जे शरीरात व्हिटॅमिन ए मध्ये रूपांतरित होते. तसेच गाजराचे रस प्यायल्याने आपल्या डोळ्यांसाठी, त्वचेसाठी, केसांसाठी आणि यकृतासाठी ते फायदेशीर ठरते. तर बीटमध्ये जीवनसत्त्वे अ, क, फोलेट, लोह, पोटॅशियम, मॅग्नेशियम आणि असंख्य अँटीऑक्सिडंट्स असतात, जे शरीरातील रक्त वाढविण्यास आणि रक्त परिसंचरण सुधारण्यास मदत करतात. गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्याने अनेक फायदे होतात.

हिमोग्लोबिन सुधारते

गाजर आणि बीट हे दोन्ही लोह, फोलेट आणि अँटिऑक्सिडंट्सचे उत्कृष्ट स्रोत आहेत असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. दररोज एक ग्लास गाजर आणि बीटचा रस मिक्स करून प्यायल्याने नैसर्गिकरित्या शरीरात हिमोग्लोबिन वाढू शकते आणि अशक्तपणाची समस्या देखील दूर होते.

त्वचेचा रंग सुधारतो

गाजर आणि बीटमध्ये बीटा-कॅरोटीन, जीवनसत्त्वे अ आणि क असतात, जे त्वचेला आतून पोषण देतात. यामुळे रंग सुधारतो, मुरुमे कमी होतात आणि चेहऱ्याला नैसर्गिक चमक मिळते.

एनर्जी आणि स्टॅमिना वाढवते

गाजर आणि बीटमध्ये नायट्रेट्स असतात, जे रक्तप्रवाह सुधारतात. यामुळे स्नायूंना ऑक्सिजनचा पुरवठा वाढतो. एक महिना दररोज एक ग्लास गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्याने परिणाम दिसू लागतील.

डोळ्यांसाठी फायदेशीर

गाजरांमधील बीटा-कॅरोटीन व्हिटॅमिन ए मध्ये रूपांतरित होऊन डोळ्यांना बळकटी देते. डोळ्यांची कोरडेपणा, सौम्य जळजळ आणि कमकुवतपणा एका महिन्यात बरा होऊ शकते.

गाजर आणि बीटचा रस देखील हे फायदे देतो

याव्यतिरिक्त, महिनाभर गाजर आणि बीटचा रस प्यायल्याने यकृत स्वच्छ होते, पचनशक्ती मजबूत होते आणि बद्धकोष्ठता टाळता येते. यामुळे हृदयाचे आरोग्य सुधारते आणि कोलेस्टेरॉल आणि रक्तदाब संतुलित होण्यास मदत होते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका.
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?.
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र.
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा.
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला.
सभागृहात आमच्या खुर्च्याखाली काळाबॉक्स कशासाठी? परबांची तुफान टोलेबाजी
सभागृहात आमच्या खुर्च्याखाली काळाबॉक्स कशासाठी? परबांची तुफान टोलेबाजी.
शरद पवारांना भारतरत्न द्या, मागणी होताच गोपीचंद पडळकरांनी उडवली खिल्ली
शरद पवारांना भारतरत्न द्या, मागणी होताच गोपीचंद पडळकरांनी उडवली खिल्ली.
गुलाम, गांडूळ बोलून तोंडाची वाफ...शंभूराज देसाईंचा ठाकरेंना खोचक टोला
गुलाम, गांडूळ बोलून तोंडाची वाफ...शंभूराज देसाईंचा ठाकरेंना खोचक टोला.
शिंदे सेना नाही थेट शिवसेना बोलायच, भर सभागृहात बड्या मंत्र्याचा संताप
शिंदे सेना नाही थेट शिवसेना बोलायच, भर सभागृहात बड्या मंत्र्याचा संताप.
गुलाम म्हणत ठाकरेंची नाव न घेता शिंदेंवर टीका...शिवसेनेकडूनही पटलवार
गुलाम म्हणत ठाकरेंची नाव न घेता शिंदेंवर टीका...शिवसेनेकडूनही पटलवार.