AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Kedarnath opening date 2026 : चलो केदारनाथ ! मुंबई, पुण्यावरून कसं जावं ? रेल्वे, विमान प्रवासाचे हे ऑप्शन्स घ्या जाणून

Kedarnath opening date 2026 : जागतिक कीर्तीच्या केदारनाथ धामचे द्वार आज बुधवारी पहाटे संपूर्ण विधीवत परंपरेने आणि वैदिक मंत्रोच्चारात भाविकांसाठी खुले करण्यात आले. यावेळी संपूर्ण केदारनाथ परिसर 'हर-हर महादेव'च्या जयघोषाने दुमदुमून गेला होता. मुंबई, पुण्यावरून कसे जावे? जाणून घ्या.

Kedarnath opening date 2026 : चलो केदारनाथ ! मुंबई, पुण्यावरून कसं जावं ? रेल्वे, विमान प्रवासाचे हे ऑप्शन्स घ्या जाणून
केदारनाथ धाम
| Edited By: | Updated on: Apr 22, 2026 | 12:41 PM
Share

Kedarnath opening date 2026 :  लाखो भाविकांचे श्रद्धास्थान असलेल्या बाबा केदारनाथच्या दर्शनाची प्रतीक्षा अखेर संपली आहे. आज सकाळी शुभ मुहूर्तावर मंदिराचे दरवाजे उघडण्यात आले. हजारो भाविकांनी पहाटेपासूनच दर्शन घेण्यासाठी रांगा लावल्या होत्या. लष्कराच्या बँड पथकाच्या सुरावलीत आणि फुलांच्या वर्षावात केदारनाथ धामचे सौंदर्य अधिकच खुलून दिसत होते.

यावेळी मुख्यमंत्री पुष्कर सिंह धामी यांची उपस्थित होती. या दरम्यान हजारो भाविक या ऐतिहासिक क्षणाचे साक्षीदार झाले आणि संपूर्ण धाम भक्तिमय वातावरणात दुमदुमत गेले. दरवाजाच्या उद्घाटनावेळी हेलिकॉप्टरमधून मंदिरावर भव्य पुष्पवृष्टी करण्यात आली, त्यामुळे भाविकांचा उत्साह आणि विश्वास अधिकच वाढला.

सकाळपासून धार्मिक विधी सुरू 

पहाटे 4 वाजण्याच्या सुमारास धार्मिक विधी सुरू झाले. पंचमुखी डोलीच्या विधीनंतर प्रभूंची पालखी मंदिराच्या आवारात आणण्यात आली, तेथे विहित प्रक्रियेनुसार दरवाजे उघडण्याची तयारी पूर्ण करण्यात आली. बरोबर 8 वाजता मंदिराचे दरवाजे उघडताच देवाच्या पहिल्या पंचमुखी डोळीत गर्भगृहात प्रवेश करण्यात आला आणि सर्व धार्मिक विधी पूर्ण करून भगवान केदारनाथ विधिवत विराजमान झाले. या भव्य कार्यक्रमामुळे बाबा केदारनाथाचे दर्शन घेण्यासाठी देश-विदेशातील भाविकांची वर्दळ सुरू झाली आहे. श्रद्धा, श्रद्धा आणि भक्तीच्या या अद्भुत संगमाने संपूर्ण केदारनाथ धाम आध्यात्मिक ऊर्जेने भरले.

मुंबई, पुण्यावरून केदारनाथला कसं जावं?

मुंबई किंवा पुण्यावरून केदारनाथला जाण्यासाठी डेहराडून किंवा ऋषिकेश हे मुख्य थांबे आहेत. प्रवासाचे प्रमुख मार्ग खालीलप्रमाणे आहेत.

विमानाने: मुंबई/पुणे ते डेहराडून (Jolly Grant Airport) थेट किंवा कनेक्टिंग फ्लाईट घ्या. पुढे: विमानतळावरून टॅक्सीने ऋषिकेश किंवा थेट सोनप्रयागला जाता येते.

हेलिकॉप्टर सेवा: गुप्तकाशी, फाटा किंवा शिरसी येथून तुम्ही केदारनाथसाठी हेलिकॉप्टर घेऊ शकता (यासाठी आगाऊ बुकिंग आवश्यक आहे).

रेल्वेने: मुंबई/पुणे ते हजरत निजामुद्दीन/नवी दिल्ली रेल्वेने जा. तिथून योग नगरी ऋषिकेश किंवा हरिद्वार साठी दुसरी ट्रेन पकडा. पुणे ते दिल्ली: झेलम एक्सप्रेस किंवा दुरांतो.

मुंबई ते दिल्ली: राजधानी किंवा ऑगस्ट क्रांती एक्सप्रेस.

रस्ते मार्ग (ऋषिकेशपासून पुढे)

ऋषिकेश किंवा हरिद्वारला पोहोचल्यानंतर पुढचा प्रवास असा असेल. ऋषिकेश ते सोनप्रयाग: बस किंवा शेअरिंग टॅक्सीने साधारण 7-9 तास लागतात.

सोनप्रयाग ते गौरीकुंड: इथून फक्त स्थानिक शटल गाड्या चालतात (5 किमी).

गौरीकुंड ते केदारनाथ: हा 16 ते 18 किमीचा पायी ट्रेक आहे. तुम्ही घोडा, पालखी किंवा पिट्टू (Pithu) देखील करू शकता.

Follow Us
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये.
अशोक खरातची पत्नी कल्पना खरातला आज जामीन मिळणार का?
अशोक खरातची पत्नी कल्पना खरातला आज जामीन मिळणार का?.
विधान परिषदेसाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नावाला MVAचा पाठिंबा?
विधान परिषदेसाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नावाला MVAचा पाठिंबा?.
महिलांना 1500 रुपये द्याचे बंद करा, लगेच तुम्हाला ... संजय राऊत यांचा
महिलांना 1500 रुपये द्याचे बंद करा, लगेच तुम्हाला ... संजय राऊत यांचा.
महिला आरक्षणावरून फडणवीस–सुळे आमनेसामने; सीरियल लायर म्हणत...
महिला आरक्षणावरून फडणवीस–सुळे आमनेसामने; सीरियल लायर म्हणत....
लिंगपिसाट खरातची तब्येत अचानक बिघडली, ऑक्सिजनवर ठेवलं...
लिंगपिसाट खरातची तब्येत अचानक बिघडली, ऑक्सिजनवर ठेवलं....
सांगता सभेत मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अजित पवारांच्या कार्याचा गौरव
सांगता सभेत मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अजित पवारांच्या कार्याचा गौरव.
मध्य रेल्वे ठप्प! CSMTवर गाड्या रखडल्या, प्रवाशांचा संताप वाढला, नेमक
मध्य रेल्वे ठप्प! CSMTवर गाड्या रखडल्या, प्रवाशांचा संताप वाढला, नेमक.
माझ्यावर दुःखाचा डोंगर कोसळलाय, मात्र हे कटुसत्य...सभेत बोलताना सुनेत्
माझ्यावर दुःखाचा डोंगर कोसळलाय, मात्र हे कटुसत्य...सभेत बोलताना सुनेत्.
सुनेत्रा पवारांसाठी सुळे मैदानात; बारामतीकरांना भावनिक साद
सुनेत्रा पवारांसाठी सुळे मैदानात; बारामतीकरांना भावनिक साद.