AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Paush Amavasya 2022 | आज वर्षातील पहिली अमावस्या, जाणून घ्या महत्त्व, पूजेची पद्धत, शुभ वेळ

पौष अमावस्येच्या दिवशी स्नान आणि दान या दोन गोष्टींनी महत्त्व. या दिवशी पितरांचेही स्मरण केले जाते आणि त्यांच्या पूर्ततेसाठी पिंडदान, तर्पण किंवा श्राद्ध कर्म केले जाते.

Paush Amavasya 2022 | आज वर्षातील पहिली अमावस्या, जाणून घ्या महत्त्व, पूजेची पद्धत, शुभ वेळ
blue moon
| Edited By: Mrunal Patil | Updated on: Jan 02, 2022 | 8:15 AM
Share

मुंबई : हिंदू धर्मात अमावस्येला खूप महत्त्व आहे. अमावस्या तिथी भगवान विष्णूला समर्पित आहे. अशा स्थितीत या दिवशी नियमानुसार भगवान विष्णूची पूजा केली जाते. या महिन्यात ही अमावस्या २ जानेवारी रोजी आली आहे.पौष अमावस्येच्या दिवशी स्नान आणि दान या दोन गोष्टींनी महत्त्व. या दिवशी पितरांचेही स्मरण केले जाते आणि त्यांच्या पूर्ततेसाठी पिंडदान, तर्पण किंवा श्राद्ध कर्म केले जाते. ज्या लोकांना पितृदोष असतो, तेही अमावस्येच्या दिवशी उपाय करतात.

कधी येते अमावस्या प्रत्येक महिन्याचे 30 दिवस चंद्राच्या टप्प्यांच्या आधारावर असतात. 15-15 दिवसांच्या दोन पंधरवड्यांमध्ये विभागले जातात, एक कृष्ण पक्ष आणि दुसरा शुक्ल पक्ष. कृष्ण पक्षाच्या 15 व्या दिवशी अमावस्या येते, तर शुक्ल पक्षाच्या 15 व्या दिवशी पौर्णिमा येते. प्रत्येक महिन्यातील अमावास्येचा दिवस पूर्वजांना समर्पित मानला जातो. सध्या पौष महिना सुरू आहे. पौष हा संपूर्ण महिना पितरांना समर्पित मानला जातो.

शुभ सुरुवात- पौष, कृष्ण अमावस्या सुरू होते – 03:41 AM, 02 जानेवारी पौष, कृष्ण अमावस्या संपते – 12:02 AM, 03 जानेवारी

पितृदोषांपासून मुक्त होण्यासाठी अमावस्येच्या दिवशी एका भांड्यात पाणी घेऊन त्यात लाल फुले व काळे तीळ टाकावे. यानंतर आपल्या पितरांच्या शांतीसाठी प्रार्थना करून सूर्यदेवाला जल अर्पण करा. यानंतर पीपळाला जल अर्पण करा. पिंपळाच्या झाडावर पांढऱ्या रंगाची मिठाई अर्पण करून 108 वेळा प्रदक्षिणा घालावी. याशिवाय तिळाचे लाडू, तिळाचे तेल, आवळा, ब्लँकेट, कपडे इत्यादी गरजूंना क्षमतेनुसार दान करा. याशिवाय पितरांच्या शांतीसाठी गीतेच्या सातव्या अध्यायाचे पठण करावे.

पौष अमावस्येचे महत्त्व- धार्मिक मान्यतेनुसार पौष अमावस्येला खूप महत्त्व आहे. या पवित्र तिथीला पितरांशी संबंधित कार्य केल्याने पितरांचा आशीर्वाद प्राप्त होतो. या पवित्र दिवशी दान केल्याने अनेक पटींनी अधिक फळे प्राप्त होतात. दिवशी कालसर्प दोष पूजा आणि उपाय (कालसर्प दोष उपे) केले जातात.

टीप- येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांचे हित लक्षात घेऊन ते येथे मांडले आहे.

संबंधीत बातम्या :

Paush Amavasya : कोणतंच काम नीट होत नाही? पितृदोष असू शकतात कारणीभूत, पौष अमावस्येला काही उपाय नक्की करुन पाहा

Vastu Tips | काहीही झालं तरी चालेल पण या 5 गोष्टी कधीच कोणाला वापरु देऊ नका, नाहीतर …

Vastu Tips | सावधान ! वास्तू दोष तुमच्या वैवाहिक जीवनात तेढ निर्माण करू शकतात, आजच करा योग्य ते बदल

Follow Us
पावसाने पाठ फिरवली, सोयाबीन करपले; बीडमध्ये शेतकरी संकटात
पावसाने पाठ फिरवली, सोयाबीन करपले; बीडमध्ये शेतकरी संकटात
हात जोडून सांगते आता अजित पवारांच्या अपघाताबाबत बोलणार नाही; सुप्रिया
हात जोडून सांगते आता अजित पवारांच्या अपघाताबाबत बोलणार नाही; सुप्रिया सुळे असं का म्हणाल्या?
विनोद तावडे यांचे भेटीगाठींचे सत्र सुरुच; प्रभारी म्हणून नियुक्ती...
विनोद तावडे यांचे भेटीगाठींचे सत्र सुरुच; प्रभारी म्हणून नियुक्ती होताच उत्तर प्रदेशमध्ये....
दिल्ली सत्यनिकेतनमध्ये पाच मजली इमारत अचानक कोसळली, अनेकजण अडकल्याची..
दिल्ली अचानक कोसळली मोठी इमारत; अनेकजण अडकल्याची भीती, काय घडलं?
संजय शिरसाट यांना दहीहंडी उत्सवादरम्यान अचानकच मराठा आंदोलकांचा सवाल,
संजय शिरसाट यांना दहीहंडी उत्सवादरम्यान अचानकच मराठा आंदोलकांचा सवाल, काय घडलं?
शिंदे गटातील नेत्यावर गंभीर आरोप; आक्षेपार्ह शिवगाळ प्रकरणी थेट...
शिंदे गटातील नेत्यावर गंभीर आरोप; आक्षेपार्ह शिवगाळ प्रकरणी थेट... अडचणी वाढणार?
महाराष्ट्रातील 2 कोटी मतदारांची नावे गाळली? राजू पाटलांच्या दाव्याने..
महाराष्ट्रातील 2 कोटी मतदारांची नावे गाळली? राजू पाटलांच्या दाव्याने खळबळ
गरबा खेळण्यासाठी मुस्लिमांना प्रवेश नाही, हिंदूंनाही टिळा लावणं आवश्यक
Vishva Hindu Parishad | गरबा खेळण्यासाठी मुस्लिमांना प्रवेश नाही, हिंदूंनाही टिळा लावणं आवश्यक; आणखी नियम कोणते?
हिंजवडीतील आयटी कर्मचाऱ्यांच्या मोर्चात आदित्य ठाकरे सहभागी, पायाभूत..
हिंजवडीतील आयटी कर्मचाऱ्यांच्या मोर्चात आदित्य ठाकरे सहभागी, पायाभूत सुविधांसाठी मागणी
मीनाताईंच्या स्मृतीस्थळी ठाकरे कुटुंबीय; उद्धव-रश्मी ठाकरेंनी...
मीनाताईंच्या स्मृतीस्थळी ठाकरे कुटुंबीय; उद्धव-रश्मी ठाकरेंनी वाहिली आदरांजली