AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

chaitra purnima 2022| चैत्र पौर्णिमेचे महत्त्व काय ? जाणून घ्या या दिवशी काय उपाय करावेत

पौर्णिमा (purnima) हा हिंदू धर्मातील एक शुभ दिवस मानला जातो (Chaitra Purnima 2022). या दिवशी लोक दिवसभर उपवास पाळतात आणि चंद्र पाहिल्यानंतर उपवास सोडतात. याशिवाय, भगवान विष्णूप्रती श्रद्धा व्यक्त करण्यासाठी भाविक सत्यनारायण पूजा करतात.

chaitra purnima 2022| चैत्र पौर्णिमेचे महत्त्व काय ? जाणून घ्या या दिवशी काय उपाय करावेत
moon
| Updated on: Apr 15, 2022 | 3:18 PM
Share

मुंबई : पौर्णिमा (purnima) हा हिंदू धर्मातील एक शुभ दिवस मानला जातो (Chaitra Purnima 2022). या दिवशी लोक दिवसभर उपवास पाळतात आणि चंद्र पाहिल्यानंतर उपवास सोडतात. याशिवाय, भगवान विष्णूप्रती श्रद्धा व्यक्त करण्यासाठी भाविक सत्यनारायण पूजा करतात. हिंदू धर्मात पौर्णिमा हा प्रत्येक महिन्याचा शेवटचा दिवस असतो. महिन्याच्या नावावरूनच पौर्णिमा हे नाव पडले आहे. चैत्र (Chaitra) महिन्यात येणारी पौर्णिमा चैत्र पौर्णिमा म्हणून ओळखली जाते. हिंदू धर्मात सनातन धर्माला विशेष महत्त्व आहे. या दिवशी पवित्र नदीत स्नान आणि दान केले जाते. असे केल्याने मनुष्याच्या सर्व दुःखांपासून मुक्ती मिळते. अशी मान्यता आहे.

चैत्र महिन्यात येणाऱ्या पौर्णिमेला चैती पूनम असेही म्हणतात. या दिवशी भगवान श्री हरिची उपासना आणि उपवास करण्याचा नियम आहे. रात्री चंद्रदर्शन आणि अर्घ्य झाल्यावरच व्रत मोडते. चैत पौर्णिमेच्या दिवशी नदी, तीर्थक्षेत्र, तलाव आणि पाण्याच्या टाकीत स्नान केल्याने पुण्य प्राप्त होते. अशी मान्यता आहे. हिंदू कालगणनेतील पहिला महिना. पौर्णिमेच्या सुमारास चंद्र चित्रा नक्षत्रात असल्यामुळे चैत्र हे नाव बहुधा वैदिककालाच्या अखेरीस पडले. तत्पूर्वी याला मधुमास म्हणत. सूर्य मीन राशीत असताना चैत्रास सुरुवात होते. प्रत्येक महिन्याच्या शेवटच्या तारखेला पौर्णिमा येते. पौर्णिमेचा दिवस देवी लक्ष्मीला समर्पित आहे. या दिवशी देवी लक्ष्मीची पूजा विधीपूर्वक व व्रत इत्यादी केल्याने देवी लक्ष्मीची कृपा प्राप्त होते.यावेळी 16 एप्रिल रोजी चैत्र पौर्णिमा साजरी होत आहे.

चैत्र पौर्णिमेच्या दिवशी हे उपाय करा

  1.  मानसिक शांततेसाठी पौर्णिमेच्या दिवशी चंद्रोदयाच्या वेळी कच्च्या दुधात साखर आणि तांदूळ टाकून “ओम श्रं श्रीं श्रोण सः चंद्रमसे नमः” किंवा “उम क्लीं सोमय नमः” म्हणा. मंत्राचा उच्चार करताना अर्घ्य द्यावे.
  2.  आर्थिक संकटातून मुक्ती मिळवण्यासाठी मां लक्ष्मीला 11 शंख अर्पण करा. यानंतर या गोवऱ्यांवर हळद लावून तिलक लावून त्यांची पूजा करावी. दुसऱ्या दिवशी ही कवच ​​लाल कापडात बांधून ठेवा आणि जिथे पैसे ठेवता तिथे ठेवा.
  3.  या दिवशी देवी लक्ष्मीला खीर अर्पण करावी, अशी धार्मिक मान्यता आहे. पूजा केल्यानंतर मातेच्या मंत्रांचा जप करावा. तसेच तुळशीला तुपाचा दिवा लावल्याने मातेचा आशीर्वाद प्राप्त होतो.
  4.  शास्त्रानुसार पौर्णिमेच्या दिवशी लक्ष्मीजी पीपळाच्या झाडावर वास करतात. अशा वेळी सकाळी आंघोळ करून पिंपळाच्या झाडाला जल अर्पण करावे. देवी लक्ष्मीची पूजा करा. या मातेने तुमचे सर्व संकट दूर होतील.
  5. चैत्र पौर्णिमेच्या दिवशी सकाळी स्नान करून तुळशीजींना भोग अर्पण करा. त्याच्यासमोर तुपाचा दिवा लावून जल अर्पण करावे. असे केल्याने रात्री लक्ष्मीचे आगमन होते.

चैत्र पौर्णिमेला या गोष्टी करू नका, संकटात पडाल

  1. चैत्र पौर्णिमेच्या दिवशी कोणाचे वाईट करू नका, कोणाशी भांडण करू नका. विशेषत: या दिवशी शेजाऱ्यांशी वाद घालू नका. असे म्हटले जाते की या दिवशी शेजाऱ्यांशी वाद कायम होतो, ज्यामुळे भविष्यात मोठी हानी होते.
  2. चैत्र पौर्णिमेच्या दिवशी चुकूनही सूडबुद्धीचे अन्न, मद्य आदींचे सेवन करू नये. हनुमान जयंतीही याच दिवशी येते, त्यामुळे या दिवशी मांसाहार केल्यास जीवनात संकट येऊ शकते.

संदर्भ : मराठी विश्वकोश

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधीत बातम्या

Chanakya Niti | आचार्य चाणक्यांनी सांगितलेल्या या गोष्टी कायम लक्षात ठेवा, पैशांची कमतरता कधीच भासणार नाही

Vastu Tips : ही चमत्कारी वनस्पती घरामध्ये लावा आणि सुख-समृद्धी मिळवा!

Mercury transit | पुढील 24 तासात बदलणार तुमचे नशीब, या 3 राशींसाठी येणार सुखाचा काळ

अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी.
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा.
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!.
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?.
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला.
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन.
तपोवन वृक्षतोडीविरोधात मनसे नाशिककरांच्या सोबतीला, चित्रपट सेना आक्रमक
तपोवन वृक्षतोडीविरोधात मनसे नाशिककरांच्या सोबतीला, चित्रपट सेना आक्रमक.
फडणवीस सरकारच 1 वर्ष, मुख्यमंत्र्यांना किती मार्क? काय सांगतो सर्व्हे?
फडणवीस सरकारच 1 वर्ष, मुख्यमंत्र्यांना किती मार्क? काय सांगतो सर्व्हे?.
फोडाफोडीन नाराजी, वाक् युद्धानंतर आज शिंदे-रवींद्र चव्हाण एकाच मंचावर?
फोडाफोडीन नाराजी, वाक् युद्धानंतर आज शिंदे-रवींद्र चव्हाण एकाच मंचावर?.
फडणवीसांच्या इशाऱ्याने इतर पक्ष चालतात, कुणाच्या वक्तव्याची होते चर्चा
फडणवीसांच्या इशाऱ्याने इतर पक्ष चालतात, कुणाच्या वक्तव्याची होते चर्चा.