AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सुकन्या समृद्धी योजनेतून 21 वर्षांआधी पैसे काढता येतात का? जाणून घ्या काय सांगतो नियम

आपल्या मुलीचे भविष्य सुरक्षित करण्यासाठी अनेक पालक 'सुकन्या समृद्धी योजने'त गुंतवणूक करतात. मात्र, या योजनेचा मॅच्युरिटी कालावधी 21 वर्षांचा असला, तरी काही विशेष परिस्थितीत मुदतपूर्व पैसे काढण्याची मुभा देण्यात आली आहे. यासाठी नक्की कोणत्या अटी आहेत आणि किती रक्कम काढता येईल, याची सविस्तर माहिती पालकांनी घेणे आवश्यक आहे.

सुकन्या समृद्धी योजनेतून 21 वर्षांआधी पैसे काढता येतात का? जाणून घ्या काय सांगतो नियम
सुकन्या समृद्धी योजनेतून 21 वर्षांआधी पैसे काढता येतात का? जाणून घ्या काय सांगतो नियमImage Credit source: TV9 Network
| Edited By: | Updated on: Apr 23, 2026 | 2:41 PM
Share

मुलीचे उच्च शिक्षण किंवा लग्नासाठी सुकन्या समृद्धी योजनेतून पैसे काढता येतात का, असा प्रश्न अनेक गुंतवणूकदारांना पडतो. सरकारी नियमांनुसार, मुलीचे वय 18 वर्ष पूर्ण झाल्यानंतर किंवा तिने 10 वीची परीक्षा उत्तीर्ण केल्यावर शिक्षणासाठी ठराविक रक्कम काढण्याची सोय आहे. या योजनेतील ‘पार्शियल विड्रॉल’ आणि ‘प्री-मॅच्युअर क्लोजर’चे नियम समजून घेऊया.

सुकन्या समृद्धी योजना म्हणजेच एसएसवाय योजना ही एक विशेष सरकारी योजना आहे, जिथे पालक आपल्या 10 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलीसाठी गुंतवणूक करू शकतात आणि आपल्या मुलीच्या भविष्यासाठी चांगला निधी गोळा करू शकतात. या योजनेमुळे मुलीचे शिक्षण, लग्न आणि इतर मोठ्या खर्चासाठी चांगला निधी तयार होऊ शकतो. विशेष म्हणजे सुकन्या समृद्धी योजना इतर सरकारी योजनांच्या तुलनेत सर्वाधिक व्याज दराने परतावा देते. या योजनेत 8.2 टक्के व्याज दिले जाते.

सुकन्या समृद्धी

योजनेत पालकांना दरवर्षी गुंतवणूक करावी लागते. या गुंतवणुकीची कमाल मर्यादा 1.50 लाख रुपये आहे. ही गुंतवणूक पालकांना 15 वर्षांसाठी करावी लागते, परंतु मॅच्युरिटी कालावधी 21 वर्षे आहे, म्हणजेच योजनेची रक्कम योजना 21 वर्षांनंतरच उपलब्ध होते. अशा परिस्थितीत आता लोकांच्या मनात असा प्रश्न निर्माण होतो की सुकन्या समृद्धी योजनेत वेळेपूर्वी काय मागे घेता येईल का? जर होय, तर त्यासाठी काय नियम आहेत? चला जाणून घेऊया.

एसएसवायमध्ये मुदतपूर्व पैसे काढता येऊ शकतात का?

होय, सुकन्या समृद्धी योजनेत, वेळेपूर्वी म्हणजे 21 वर्षांपूर्वी, परंतु केवळ 50 टक्के पैसे काढले जाऊ शकतात. सुकन्या समृद्धी योजनेत मुलगी 18 वर्षांची झाल्यानंतर एकूण ठेव रकमेपैकी 50 टक्के रक्कम काढता येते. अशा परिस्थितीत पीपीएफ खाते किमान 15 वर्षे जुने असणे देखील आवश्यक आहे. याशिवाय काही विशिष्ट परिस्थितीत अकाली खाते बंद केले जाऊ शकते. यामध्ये मुलीचा मृत्यू, गंभीर आजार किंवा वैद्यकीय आपत्कालीन स्थिती, मुलगी एनआरआय होणं यांचा समावेश आहे.

SSY मध्ये अकाली पैसे कसे काढायचे?

यासाठी सर्वसाधारण कागदपत्राची आवश्यकता असते. यामध्ये आधार कार्ड, पॅन कार्ड, जन्म प्रमाणपत्र आणि अभ्यासासाठी प्रवेश दाखला समाविष्ट आहे. पालक बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये जाऊन पैसे काढण्याचा फॉर्म भरून कागदपत्रे सादर करू शकतात. ही प्रक्रिया पूर्ण होण्यास काही दिवस ते 2 आठवडे लागू शकतात.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
महिला आयोगाच्या पदाची गरिमा घालवली; रुपाली चाकणकरांवर ठोंबरेंचा घणाघात
Rupali Chakankar | महिला आयोगाच्या पदाची गरिमा घालवली; रुपाली चाकणकरांवर रुपाली ठोंबरेंचा घणाघात!
'मविआ'ला मोठा धक्का! बड्या नेत्याने सोडली साथ, शिंदेगटातील इनकमिंग...
'मविआ'ला मोठा धक्का! बड्या नेत्याने सोडली साथ, शिंदेगटातील इनकमिंग सुरूच...
20 जूनला दिल्लीत सर्वात मोठं आंदोलन, अभिजित दीपकेंची मोठी घोषणा!
Abhijit Dipke | 20 जूनला दिल्लीत सर्वात मोठं आंदोलन, अभिजित दीपकेंची मोठी घोषणा!
राष्ट्रवादीत मोठा उलटफेर! रोहित पवारांनी सांगितलं 15 दिवसांतच पक्ष...
राष्ट्रवादीत मोठा उलटफेर! रोहित पवारांनी सांगितलं 15 दिवसांतच पक्ष घेणार हा निर्णय, विधानाची जोरदार चर्चा
मामा, तुम्ही शब्द दिला होता...; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर भरणेंचं उत्तर
मामा, तुम्ही शब्द दिला होता...; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर दत्ता भरणेंचं उत्तर वादात
ज्यांनी देशातलं सोनं...देवेंद्र फडणवीसंचा हल्लाबोल; काँग्रेसवर..
ज्यांनी देशातलं सोनं...देवेंद्र फडणवीसंचा हल्लाबोल; काँग्रेसवर सडकून टीका!
नेहरूंची मोदींसोबत तुलना करणं अयोग्य, शरद पवारांनी सांगितलं, म्हणाले..
Sharad Pawar | नेहरूंची मोदींसोबत तुलना करणं अयोग्य, शरद पवारांनी सांगितलं, म्हणाले...
शरद पवारांची मोठी घोषणा, महागाईविरोधात आता पक्ष थेट रस्त्यावर उतरणार,
Sharad Pawar LIVE | शरद पवारांची मोठी घोषणा, महागाईविरोधात आता पक्ष थेट रस्त्यावर उतरणार, नेमका प्लॅन काय?
शेतकऱ्यांचा संताप अनावर; तलावात उड्या मारत जलसमाधी आंदोलन!
Solapur | 130 कोटींच्या ऊस बिलासाठी शेतकऱ्यांचा संताप अनावर; तलावात उड्या मारत जलसमाधी आंदोलन! 17 दिवसांपासून सुरु होतं उपोषण
सर्वात मोठी अपडेट! खारातच्या जमिनीत पार्टनरशिप... चाकणकरांचा पलटवार
सर्वात मोठी अपडेट! खारातच्या जमिनीत पार्टनरशिप... चाकणकरांचा पलटवार, सगळ्यांना कोर्टात ओढलं