tv9 Marathi Special Report | मेळावा रद्द करा, नाहीतर मी येतोच! जरांगेंचा थेट इशारा; शिंदेंच्या सभेत काळे झेंडे अन् घोषणाबाजी, नेमकं काय घडलं?
परभणीत मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या मेळाव्यादरम्यान मनोज जरांगे पाटलांनी तीव्र विरोध दर्शवला. जरांगे पाटलांनी मेळावा रद्द करण्याची मागणी केली होती, जी खासदार संजय जाधव यांनी फेटाळल्याने मराठा आंदोलक संतप्त झाले. नांदेड विमानतळावर काळे झेंडे दाखवत आणि सभास्थळी घोषणाबाजी करत आंदोलकांनी आपला निषेध नोंदवला.
परभणी येथे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या नियोजित मेळाव्यावरून मराठा आंदोलक मनोज जरांगे पाटील आणि शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेत मोठा राजकीय संघर्ष उफाळला आहे. जरांगे पाटलांनी मेळावा रद्द करण्याची मागणी लावून धरली होती, मात्र खासदार संजय जाधव यांनी ती फेटाळून लावल्याने तणाव वाढला.
मनोज जरांगे पाटील यांनी कुणबी प्रमाणपत्रांच्या मुद्द्यावरून सुरू असलेल्या उपोषणाच्या पार्श्वभूमीवर मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या परभणीतील मेळाव्याला तीव्र विरोध केला. त्यांनी खासदार संजय जाधव (बंडू जाधव) यांच्याशी संपर्क साधून मेळावा रद्द करण्याची मागणी केली. “कार्यक्रम घ्यायचा नाही, त्याला नाचायला आणू नका,” अशा शब्दांत जरांगे यांनी आपली भूमिका मांडली. “मी कुठेच चाल करून गेलेलो नाही, पण कार्यक्रम होणार असेल तर मी तिथे येईल,” असा इशाराही त्यांनी दिला. मराठा समाजाला महत्त्व देण्याचे आवाहन करत, जरांगे यांनी ५ मिनिटांच्या आत कार्यक्रम रद्द करण्याची मागणी केली. त्यांनी संजय शिरसाट यांच्यावरही टीका करत, त्यांच्यामुळे एकनाथ शिंदे अधिक अडचणीत आल्याचे म्हटले.
या मागणीवर खासदार संजय जाधव यांनी मेळावा रद्द करण्यास स्पष्ट नकार दिला. “११ वाजता आपला नियोजित कार्यक्रम आहे आणि मला सकाळी ११ वाजताच फोन आला की कार्यक्रम कॅन्सल करा,” असे सांगत जाधव म्हणाले की, दोन महिन्यांपासून या शेतकरी आणि युवक मेळाव्याची तयारी सुरू होती आणि मराठवाड्यातून लोक आधीच आले होते. ऐनवेळी कार्यक्रम रद्द करणे शक्य नसल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.
जरांगे यांच्या विरोधानंतरही मेळावा झाल्याने मराठा आंदोलक अधिकच संतप्त झाले. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे परभणी दौऱ्यावर जात असताना नांदेड विमानतळाबाहेर मराठा आंदोलकांनी काळे झेंडे दाखवत त्यांचा निषेध नोंदवला. परभणीतील सभास्थळाच्या बाहेरही जोरदार घोषणाबाजी करण्यात आली. एकनाथ शिंदे यांचे भाषण सुरू असतानाही मराठा आंदोलकांनी घोषणाबाजी करत सभेमध्ये व्यत्यय आणण्याचा प्रयत्न केला. “तुम्ही वरती या,” असे म्हणत शिंदे यांनी आंदोलकांना व्यासपीठावर बोलावले आणि “हे आपलेच लोक आहेत,” असे सांगितले.
या परिस्थितीवर नियंत्रण मिळवण्यासाठी आमदार बच्चू कडू यांनी मनोज जरांगे पाटलांना फोन करून त्यांची समजूत काढण्याचा प्रयत्न केला. मात्र, जरांगे पाटलांनी संजय जाधव यांनी कार्यक्रम रद्द करावा या मागणीवर ठाम भूमिका घेतली. “मी एखाद्याला अडवेन म्हटले की अडवतोच,” असे म्हणत त्यांनी आपली कठोर भूमिका कायम ठेवली. बंडू जाधवांनी शिरसाटचे ऐकून मराठ्यांच्या विरोधात भूमिका घेतल्याचा आरोपही जरांगे यांनी केला. अंतरवली सराटी येथे सुरू असलेल्या उपोषणाच्या दुसऱ्या दिवशी जरांगे पाटलांनी कुणबी प्रमाणपत्रांसोबतच जात पडताळणी समिती रद्द करण्याची मागणी केली.
दरम्यान, जरांगे पाटलांच्या या आक्रमक पवित्र्यावर काही विरोधकांनी टीका केली आहे. “या नरसळ्याला आवरा. याला कुठेतरी जेलमध्ये उचलून टाका,” असे काही नेत्यांनी म्हटले आहे. जरांगे पाटील सध्या मुख्यमंत्री आणि अन्य नेत्यांना मराठा आरक्षणासंदर्भात त्यांची भूमिका स्पष्ट करण्याची मागणी करत आहेत. गेल्या काही दिवसांपासून शिंदे यांच्यासह शिवसेनेचे नेते जरांगे यांच्या निशाण्यावर आहेत, ज्यामुळे राज्यातील मराठा आरक्षण आंदोलनावरून राजकीय वातावरण तापले आहे.
