AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

एकाच वेळी घ्या दोन पदव्या, नेटच्या आधारावर PhD प्रवेश, या निर्णयांमुळे यूजीसीचे मावळते अध्यक्ष राहिले चर्चेत

प्रा. नॅनो-इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाइसेस, नॅनोस्केल डिव्हाइस मॉडेलिंग आणि सिम्युलेशन, इनोव्हेटिव्ह डिव्हाइस डिझाइन आणि पॉवर सेमीकंडक्टर डिव्हाइस या क्षेत्रात यूजीसीचे मावळते अध्यक्ष प्रा. जगदीश कुमार त्यांच्या कामासाठी ओळखले जातात. चला तर मग जाणून घेऊया.

एकाच वेळी घ्या दोन पदव्या, नेटच्या आधारावर PhD प्रवेश, या निर्णयांमुळे यूजीसीचे मावळते अध्यक्ष राहिले चर्चेत
prof m jagadesh kumarImage Credit source: tv9 marathi
Follow us
| Updated on: Apr 12, 2025 | 5:26 PM

फेब्रुवारी 2022 पासून विद्यापीठ अनुदान आयोगाचे (UGC) अध्यक्ष म्हणून कार्यरत असलेले प्राध्यापक मामिडाला जगदीश कुमार आता निवृत्त झाले आहेत. आपल्या कार्यकाळात त्यांनी भारतातील उच्च शिक्षणाच्या क्षेत्रात आणि विद्यार्थ्यांच्या हितासाठी अनेक महत्त्वाचे बदल केले. प्रा. नॅनो-इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाइसेस, नॅनोस्केल डिव्हाइस मॉडेलिंग आणि सिम्युलेशन, इनोव्हेटिव्ह डिव्हाइस डिझाइन आणि पॉवर सेमीकंडक्टर डिव्हाइस या क्षेत्रात यूजीसीचे मावळते अध्यक्ष प्रा. जगदीश कुमार त्यांच्या कामासाठी ओळखले जातात.

मिळालेल्या माहितीनुसार, प्रोफेसर जगदीश कुमार यांचा एक मोठा उपक्रम म्हणून दुहेरी पदवी कार्यक्रम सुरू करण्यात आला, ज्याच्या माध्यमातून विद्यार्थ्यांना आता एकाच वेळी दोन अभ्यासक्रमांमध्ये शिक्षण घेता येणार आहे.

याव्यतिरिक्त, शैक्षणिक बँक ऑफ क्रेडिट (ABC पोर्टल), एपीएआर आयडी, मल्टिपल एन्ट्री-एक्झिट सिस्टम आणि लवचिकता आणि निरंतर शिक्षणाच्या संधी यासारखे अनेक महत्त्वपूर्ण बदल अंमलात आणले गेले.

यूजीसीने एका अधिकृत निवेदनात त्यांना भविष्यासाठी शुभेच्छा दिल्या आणि त्यांच्या योगदानाबद्दल कृतज्ञता व्यक्त केली. निवेदनात म्हटले आहे की, विद्यापीठ अनुदान आयोगाचे अध्यक्ष प्रा. मामिडाला यांनी जगदीश कुमार यांना भावपूर्ण निरोप दिला. त्यांच्या कार्यकाळात अभूतपूर्व विद्यार्थीस्नेही सुधारणा आणि देशातील उच्च शिक्षणात दूरगामी संस्थात्मक बदल झाले. नियामक संस्थेच्या कामकाजाचे अनेक पैलूही त्यांनी बदलून टाकले.

शिक्षणाप्रती असलेले त्यांचे समर्पण आणि सर्व स्तरातील लोकांशी संपर्क साधण्याची त्यांची क्षमता कायम स्मरणात राहील. संपूर्ण यूजीसी परिवार त्यांना त्यांच्या आयुष्याच्या पुढील अध्यायासाठी शुभेच्छा देतो.

तेलंगणातील नलगोंडा जिल्ह्यातील मामिडाला गावात जन्मलेल्या कुमार यांनी आयआयटी मद्रासमधून इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंगमध्ये एमएस आणि पीएचडीची पदवी मिळवली. डेव्हिड जे. रॉल्स्टन यांच्या मार्गदर्शनाखाली कॅनडातील वॉटरलू विद्यापीठात त्यांनी पोस्टडॉक्टोरल संशोधन केले.

यूजीसीचे नेतृत्व करण्यापूर्वी कुमार यांनी 2016 ते 2022 दरम्यान जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठाचे (JNU) 12 वे कुलगुरू म्हणून काम पाहिले. आयआयटी दिल्लीमध्ये, जिथे ते सध्या रजेवर आहेत, त्यांनी एनएक्सपी चेअर प्रोफेसरशिप, इलेक्ट्रॉनिक्स ग्रुपचे अध्यक्ष आणि व्हीएलएसआय डिझाइन प्रोग्रामचे समन्वयक यासह अनेक महत्त्वपूर्ण शैक्षणिक आणि संशोधन पदे भूषविली.

नॅनो-इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाइसेस, नॅनोस्केल डिव्हाइस मॉडेलिंग आणि सिम्युलेशन, इनोव्हेटिव्ह डिव्हाइस डिझाइन आणि पॉवर सेमीकंडक्टर डिव्हाइस या क्षेत्रात कुमार त्यांच्या कामासाठी ओळखले जातात. या क्षेत्रात त्यांची तीन पुस्तके, चार अध्यायांची पुस्तके आणि 250 हून अधिक प्रकाशने प्रकाशित झाली आहेत.

एनआयएकडून पहलगाम हल्ल्याच्या तपासाला वेग
एनआयएकडून पहलगाम हल्ल्याच्या तपासाला वेग.
ठाकरे बंधु एकत्र येणार? आता थेट मातोश्रीबाहेरच बॅनरबाजी
ठाकरे बंधु एकत्र येणार? आता थेट मातोश्रीबाहेरच बॅनरबाजी.
दहशतवाद्यांना कठोर उत्तर देऊ; पंतप्रधान मोदींचा पाकला थेट इशारा
दहशतवाद्यांना कठोर उत्तर देऊ; पंतप्रधान मोदींचा पाकला थेट इशारा.
दहशतवाद्यांना सैन्याचा दणका! 9 दहशतवाद्यांची घरं उद्ध्वस्त
दहशतवाद्यांना सैन्याचा दणका! 9 दहशतवाद्यांची घरं उद्ध्वस्त.
..पाकिस्तानातून आले होते, कसे समजले? -स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती
..पाकिस्तानातून आले होते, कसे समजले? -स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती.
पाकिस्तानी नागरिकांवरून महायुतीत समन्वयाचा अभाव
पाकिस्तानी नागरिकांवरून महायुतीत समन्वयाचा अभाव.
व्यापार ठप्प झाला, जनजीवन विस्कळीत झालं; पहलगाममध्ये शुकशुकाट
व्यापार ठप्प झाला, जनजीवन विस्कळीत झालं; पहलगाममध्ये शुकशुकाट.
'काही लोक घरातून बाहेर पडले की..', नाव न घेता शिंदेंचा ठाकरेंना टोला
'काही लोक घरातून बाहेर पडले की..', नाव न घेता शिंदेंचा ठाकरेंना टोला.
'१३० अण्वस्त्रे फक्त भारतासाठी..', पाकिस्तानची पुन्हा एकदा डरपोक्ती
'१३० अण्वस्त्रे फक्त भारतासाठी..', पाकिस्तानची पुन्हा एकदा डरपोक्ती.
14 कट्टर दहशतवाद्यांची फोटोसह यादी जाहीर
14 कट्टर दहशतवाद्यांची फोटोसह यादी जाहीर.