AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Donald Trump : ट्रम्प यांचा टॅरिफ बॉम्ब, कोणाला बसणार फटका ? या सेक्टर्सचं मोडणार कंबरडं

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी औषधांपासून फर्निचरपर्यंतच्या आयातीवरील शुल्क अर्था इंपोर्टवरील टॅरिफ वाढवला ​​आहे, ज्यामुळे अमेरिकेतील आरोग्यसेवेचा खर्च वाढण्याची शक्यता आहे. याव्यतिरिक्त, घर बांधण्याचा खर्च देखील वाढू शकतो. अहवालांनुसार, एप्रिलपासून देशात महागाई वाढली आहे आणि नोकऱ्यांमध्ये घट झाली आहे.

Donald Trump : ट्रम्प यांचा टॅरिफ बॉम्ब, कोणाला बसणार फटका ? या सेक्टर्सचं मोडणार कंबरडं
डोनाल्ड ट्रम्प यांचा पुन्हा टॅरिफ बॉम्बImage Credit source: TV9 bharatvasrh
| Updated on: Sep 26, 2025 | 9:40 AM
Share

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष म्हणून दुसऱ्यांदा शपथ घेतल्यापासून डोनाल्ड ट्रम्प हे एकामागोमाग एक इसे धडाकेबाज निर्णय घेत अनेक बॉम्ब फोडताना दिसत आहे. टॅरिफ आणि H-1B व्हिसा शुल्कातील भरमसाठ या धक्क्यातून जग आणि भारत सावरतोय ना सावरतोय तोच ट्रम्प यांनी आणखी एक टॅरिफ बॉम्ब फोडला आहे. या टॅरिफमुळे सर्वात जास्त नुकसान त्या देशांना होईल जे अमेरिकेत सर्वाधिक औषध उत्पादने निर्यात करतात, तसेच फर्निचर, स्वयंपाकघरातील कॅबिनेट आणि जड ट्रक निर्यात करणाऱ्या देशांनाही फटका बसणार आहे. ट्रम्प यांनी आपल्या निवेदनात म्हटले की, ते आता देशांतर्गत उत्पादनाला प्रोत्साहन देतील. त्यामुळे अमेरिकेत उत्पादन करणाऱ्या परदेशी कंपन्यांना शुल्कातून सूट मिळेल. हे नवीन शुल्क म्हणजेच नवा टॅरिफ येत्या 1 ऑक्टोबरपासून लागू होणार आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प कोणत्या उत्पादनांवर शुल्क लादणार आहेत ते सविस्तर जाणून घेऊया.

कोणावर लागला टॅरिफ ?

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले की, येत्या 1 ऑक्टोबरपासून ते औषधांवर 100 टक्के, किचन कॅबिनेट आणि बाथरूम व्हॅनिटीजवर 50 टक्के, फर्निचरवर 30 टक्के आणि जड ट्रकवर 25 टक्के टॅरिफ लावतील. गुरुवारी त्यांच्या सोशल मीडिया साइट्सवरील पोस्टवरून हे दिसून आले की ट्रम्प यांचे टॅरिफबद्दलचे समर्पण ऑगस्टमध्ये लागू केलेल्या व्यापार संरचना आणि आयात करापुरते मर्यादित नाही. या करांमुळे सरकारची अर्थसंकल्पीय तूट कमी होईल आणि देशांतर्गत उत्पादन वाढेल असा विश्वास अमेरिकन अध्यक्षांना आहे. मात्र, या अतिरिक्त टॅरिफमुळे, आधीच वाढलेल्या, उच्च असलेल्या महागाईला आणखी चालना मिळण्याचा, महागाई वाढण्याचा धोका आहे.

एवढंच नव्हे आर्थिक वाढ देखील मंदावण्याची शक्यता आहे. तर दुसरीकडे इंप्लॉयर्स हे ट्रम्प यांच्या मागील आयात करांची अद्याप सवय करत आहेत आणि अनिश्चिततेच्या नवीन पातळीशी झुंजत आहेत. फेडरल रिझर्व्हचे अध्यक्ष जेरोम पॉवेल यांनी अलिकडच्या पत्रकार परिषदेत इशारा दिला की वस्तूंच्या वाढत्या किमतींमुळे आपल्याला महागाई वाढताना दिसत आहे. वस्तूंच्या वाढत्या किमती या वर्षी महागाईच्या पातळीत “बहुतांश” किंवा कदाचित “पूर्णपणे” वाढ होण्यास जबाबदार आहेत असे त्यांनी म्हटले होते.

गेल्या वर्षी किती औषधं झाली आयात ?

ट्रम्प यांनी ट्रुथ सोशलवर म्हटले की, अमेरिकेत उत्पादन प्रकल्प उभारणाऱ्या कंपन्यांना औषधांवरचे शुल्क लागू होणार नाही. अमेरिकेत आधीच कारखाने असलेल्या कंपन्यांना हे शुल्क कसे लागू होतील हे स्पष्ट नाही. जनगणना ब्युरोनुसार, 2024 साली अमेरिकेने अंदाजे 233 अब्ज अमेरिकन डॉलर्स किमतीची औषधे आणि औषध उत्पादने आयात केली. आता काही औषधांच्या किमती दुप्पट होण्याची शक्यता असून त्यामुळे मतदारांना आश्चर्याचा धक्का बसू शकतो. तसेच मेडिकेअर आणि मेडिकेडच्या खर्चासह आरोग्यसेवेच्या किमती देखील वाढू शकतात.

फर्निचर आणि ट्रकवरील टॅरिफ वाढवला

फर्निचर आणि कॅबिनेटरीचे परदेशी उत्पादक त्यांच्या उत्पादनांनी अमेरिकेत भर घालत आहेत. त्यामुळे “राष्ट्रीय सुरक्षेसाठी आणि इतर कारणांसाठी” शुल्क लादले पाहिजे असे ट्रम्प म्हणाले होते. घरांची कमतरता आणि कर्जाच्या उच्च दरांमुळे अनेकांना घर खरेदी करणं महागात पडत असताना, कॅबिनेटरीवरील नवीन शुल्कांमुळे घर बांधणाऱ्यांसाठी खर्च आणखी वाढू शकतो.

परदेशी बनावटीचे जड ट्रक आणि त्यांचे सुटे भाग देशांतर्गत उत्पादकांना त्रास देत आहेत असे ट्रम्प म्हणाले. पीटरबिल्ट, केनवर्थ, फ्रेटलाइनर, मॅक ट्रक्स आणि इतर सारख्या प्रमुख ट्रक कंपनी उत्पादकांना बाहेरील व्यत्ययांपासून संरक्षण दिले जाईल असे ट्रम्प यांनी पोस्ट केले.

अमेरिकेत वाढली महागाई, नोकऱ्या घटल्या

कंपन्यांना देशांतर्गत कारखान्यांमध्ये अधिक गुंतवणूक करण्यास भाग पाडण्यासाठी टॅरिफ ही गुरुकिल्ली आहे, असे ट्रम्प यांनी खूप आधीपासूनच म्हटले होते. आयातदार करांच्या खर्चाचा मोठा भाग ग्राहकांना आणि व्यवसायांना जास्त किमतीच्या स्वरूपात देतील ही भीती त्यांनी फेटाळून लावली. मात्र, पुरावे असूनही, महागाई आता अमेरिकन अर्थव्यवस्थेसाठी आव्हान राहिलेली नाही असा दावा राष्ट्रपती करत आहेत.

Follow Us
पश्चिम बंगालमध्ये कोणाची सत्ता अमित शाहांनी थेट सांगितलं...
पश्चिम बंगालमध्ये कोणाची सत्ता अमित शाहांनी थेट सांगितलं....
मोठी अपडेट! मुंबईतील नेस्को ड्रग्स प्रकरण आणखी चिघळलं, दोन पोलिसांवर..
मोठी अपडेट! मुंबईतील नेस्को ड्रग्स प्रकरण आणखी चिघळलं, दोन पोलिसांवर...
ठाकरेंच्या उमेदवारीसाठी मविआत हालचालींना वेग; काँग्रेसची सावध भूमिका
ठाकरेंच्या उमेदवारीसाठी मविआत हालचालींना वेग; काँग्रेसची सावध भूमिका.
मराठी ज्ञान अनिवार्यतेकडे सरकारचे निर्णायक पाऊल
मराठी ज्ञान अनिवार्यतेकडे सरकारचे निर्णायक पाऊल.
ममता बॅनर्जींना लोक घरी बसवणार, मोठ्या नेत्याचं भाकीत, पश्चिम बंगाल...
ममता बॅनर्जींना लोक घरी बसवणार, मोठ्या नेत्याचं भाकीत, पश्चिम बंगाल....
महाडमध्ये अवकाळी पावसाचा कहर; वादळी वाऱ्यामुळे मालमत्तेचं नुकसान
महाडमध्ये अवकाळी पावसाचा कहर; वादळी वाऱ्यामुळे मालमत्तेचं नुकसान.
खरातला मदत करणाऱ्या डॉक्टरांचं काही खरं नाही, गर्भपातासाठी...
खरातला मदत करणाऱ्या डॉक्टरांचं काही खरं नाही, गर्भपातासाठी....
पुरोगामी महाराष्ट्रातील वारकरी संप्रदायातील घुसखोर कोण?
पुरोगामी महाराष्ट्रातील वारकरी संप्रदायातील घुसखोर कोण?.
तुम्ही टुकार माणूस आहात... मराठी सक्तीवरून मनसे आणि शिंदे गटात जुंपली
तुम्ही टुकार माणूस आहात... मराठी सक्तीवरून मनसे आणि शिंदे गटात जुंपली.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा कोलकात्यातील हुगळी नदीत नौकविहार, व्हायरल
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा कोलकात्यातील हुगळी नदीत नौकविहार, व्हायरल.