AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नारळ खवताना होतो त्रास? मग ‘हा’ उपाय तुमच्यासाठीच आहे!

नारळाचा वापर धार्मिक विधींमध्ये महत्त्वाचा असतो, पण नारळ सोलणं ही अनेकांसाठी डोकेदुखी ठरते. मात्र काही सोप्या युक्त्यांनी ही अडचण सहज सुटू शकते.

नारळ खवताना होतो त्रास? मग ‘हा’ उपाय तुमच्यासाठीच आहे!
| Edited By: | Updated on: May 18, 2025 | 3:28 PM
Share

नारळ हे केवळ स्वादिष्ट खाद्यपदार्थ नाही, तर भारतीय संस्कृतीचा अविभाज्य भाग आहे. ते धार्मिक विधींमध्ये शुभतेचे प्रतीक मानले जाते. नवरात्र, गणेशोत्सव, सत्यनारायण पूजा, गृहप्रवेश, मुंज किंवा लग्नसमारंभ – प्रत्येक प्रसंगी नारळाचा प्रसाद अपरिहार्य असतो. याशिवाय नारळाचे उपयोग स्वयंपाकातही मोठ्या प्रमाणावर होतात. मिठाई, चटणी, फोडणी, कोशिंबीर यासाठी नारळ अतिशय महत्त्वाचा असतो. पण अनेक घरांमध्ये नारळ सोलण्याची प्रक्रिया ही कठीण वाटते आणि त्यामुळे अनेकदा तयार नारळ घेण्याचा पर्याय निवडला जातो. मात्र योग्य माहिती असली, तर ही प्रक्रिया फारशी अवघड राहत नाही.

1. सुरुवात नारळाच्या तपकिरी रेशमी कवचापासून करा. जर ते सहज न निघालं, तर नारळ २-३ मिनिटे गॅसवर मंद आचेवर गरम करा. यामुळे बाहेरचं कवच थोडं खरपूस होऊन त्याला हात लावल्यावर सहज सुटू लागतं. कवच सुटल्यानंतर एक स्वच्छ कापड वापरून नारळ व्यवस्थित पुसून घ्या. यामुळे पुढील प्रक्रिया अधिक स्वच्छतेने करता येते.

2. नारळ कवचमुक्त झाल्यावर त्याला टणक पृष्ठभागावर किंवा हातोडीच्या सहाय्याने मधोमध फोडा. फोडताना अत्यंत जपून आणि हळूवारपणे टकटक करा. यामुळे नारळ दोन समान भागात सहज विभागला जातो आणि त्यातील पांढराशुभ्र गर नीटपणे दिसू लागतो. काही वेळा नारळाच्या आत पाणीही असते, जे तुम्ही स्वच्छ करून प्यायला किंवा स्वयंपाकात वापरायला वापरू शकता.

3. नारळ फोडल्यानंतर सगळ्यात कठीण टप्पा असतो तो गर वेगळा करणं. यासाठी एक भांडं घेऊन त्यात पाणी उकळवा. त्यात नारळाचे फोड २-३ मिनिटांसाठी टाका. गरम पाण्यामुळे नारळाचा गर मऊ होतो आणि त्याची साल थोडी सैल होते. त्यानंतर चाकूच्या साहाय्याने गर सहज सोलता येतो. काही वेळा चाकूऐवजी चमचाही वापरता येतो.

या तिन्ही पद्धती घरच्या घरी सहज करता येतात आणि यासाठी कोणतंही खास उपकरण लागत नाही. या छोट्या पण परिणामकारक युक्त्यांमुळे तुमचं काम केवळ वेगवानच होणार नाही, तर वेळ आणि श्रम यांचीही बचत होईल. विशेषतः सणासुदीच्या धावपळीत या पद्धती फारच उपयोगी ठरतात.

नारळ खाण्याचे ३ आरोग्यदायी फायदे

1. नारळामध्ये चांगल्या प्रकारचे सॅच्युरेटेड फॅट्स असतात, जे कोलेस्टेरॉलचं प्रमाण नियंत्रित ठेवण्यात मदत करतात. त्यामुळे हृदय आरोग्य चांगलं राहण्यास मदत होते.

2. नारळात भरपूर फायबर असते, ज्यामुळे अन्न सहज पचते आणि बद्धकोष्ठतेसारख्या त्रासावर आराम मिळतो.

3. नारळातील नैसर्गिक साखर व मध्यम साखर-साखळी असलेले फॅटी अ‍ॅसिड्स ऊर्जा देतात. तसेच, नारळाचे पाणी शरीराला हायड्रेट ठेवण्यास मदत करते.

शरद पवार जे ठरवतील तेच माझ्यासाठी... सुप्रिया सुळे स्पष्टच म्हणाल्या..
शरद पवार जे ठरवतील तेच माझ्यासाठी... सुप्रिया सुळे स्पष्टच म्हणाल्या...
ठाकरेंच्या नेत्याने भाजपाच्या मुंबई अध्यक्षालाच घेरलं; बाहुली म्हणत...
ठाकरेंच्या नेत्याने भाजपाच्या मुंबई अध्यक्षालाच घेरलं; बाहुली म्हणत....
ठाकरे बंधूंची युती जाहीर...घोषणेनंतर राजकीय वर्तुळात आरोप-प्रत्यारोप
ठाकरे बंधूंची युती जाहीर...घोषणेनंतर राजकीय वर्तुळात आरोप-प्रत्यारोप.
जागावाटपाचा फॉर्म्युला फिक्स! शिंदे-चव्हाणांमध्ये 5 तास खलबतं
जागावाटपाचा फॉर्म्युला फिक्स! शिंदे-चव्हाणांमध्ये 5 तास खलबतं.
काँग्रेसचा सर्वात मोठा निर्णय, महत्त्वाच्या पक्षाशी थेट युतीची घोषणा
काँग्रेसचा सर्वात मोठा निर्णय, महत्त्वाच्या पक्षाशी थेट युतीची घोषणा.
राज ठाकरे अन् उद्धव ठाकरेंच्या युतीची घोषणा अन् मनसेला पहिला धक्का
राज ठाकरे अन् उद्धव ठाकरेंच्या युतीची घोषणा अन् मनसेला पहिला धक्का.
हे बडवे, कारकून कोण? 'लाव रे तो व्हिडीओ' म्हणत शेलारांचा ठाकरेंना सवाल
हे बडवे, कारकून कोण? 'लाव रे तो व्हिडीओ' म्हणत शेलारांचा ठाकरेंना सवाल.
नितेश राणे, प्रवीण दरेकर, प्रसाद लाड यांच्याविरोधात अटक वॉरंट जारी
नितेश राणे, प्रवीण दरेकर, प्रसाद लाड यांच्याविरोधात अटक वॉरंट जारी.
बाप, औकात अन ओम फट स्वाहा, मुंबईतील 'त्या' बॅनरनं राजकीय वर्तुळात खळबळ
बाप, औकात अन ओम फट स्वाहा, मुंबईतील 'त्या' बॅनरनं राजकीय वर्तुळात खळबळ.
ठाकरे बंधूंच्या युतीवर चित्रा वाघ यांची बोचरी टीका, बघा काय केलं ट्विट
ठाकरे बंधूंच्या युतीवर चित्रा वाघ यांची बोचरी टीका, बघा काय केलं ट्विट.