AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

healthy diet: उन्हाळ्यात नॉन व्हेजसोबत ‘हे’ 5 पदार्थ खाल्ल्यास उष्मघाताच्या समस्या होणार नाही….

summer diet for healthy: उन्हाळ्यात आपल्या खाण्याच्या सवयी बदलणे आवश्यक आहे. शरीराला थंडावा देणाऱ्या गोष्टी. दुसरीकडे, जर तुम्हाला मांसाहारी पदार्थ खाण्याची आवड असेल, तर ते दररोज किंवा उन्हाळ्यात मोठ्या प्रमाणात खाल्ल्याने तुमच्या आरोग्याला हानी पोहोचू शकते. म्हणून, तुम्ही या पाच गोष्टींपैकी कोणत्याही एका गोष्टीचे सेवन करू शकता.

healthy diet: उन्हाळ्यात नॉन व्हेजसोबत 'हे' 5 पदार्थ खाल्ल्यास उष्मघाताच्या समस्या होणार नाही....
| Edited By: | Updated on: May 17, 2025 | 4:03 PM
Share

अनेकांना मांसाहारी पदार्थ खूप आवडतात. त्यात चिकन, मटण, मासे, अंडी आणि सीफूडचा समावेश आहे. हे खाल्ल्याने शरीराला आवश्यक पोषक तत्वे देखील मिळतात. मांस, मासे आणि अंडी हे प्रथिनांचे चांगले स्रोत आहेत, जे स्नायूंना बळकटी देण्यास आणि रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारण्यास मदत करतात. असे मानले जाते की शाकाहारी अन्नापेक्षा मांसाहारी अन्नात जास्त व्हिटॅमिन बी १२ आढळते. याशिवाय, आपल्याला त्यातून लोह, जस्त, व्हिटॅमिन डी आणि इतर अनेक जीवनसत्त्वे मिळतात. मासे हे ओमेगा-३ फॅटी अॅसिडचा चांगला स्रोत आहे, जे चमकदार त्वचेसाठी तसेच मेंदू आणि हृदयाच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहे.

उन्हाळ्यात तुमच्या आरोग्याकडे विशेष लक्ष देण्याची गरज असते. उन्हाळ्यात आहारामध्ये पोषक तत्वांचा समावेश करणे गरजचे असते. बरेच लोक दररोज किंवा दोन दिवसांतून एकदा मांसाहारी पदार्थ खायला आवडतात, विशेषतः फिटनेस फ्रीक, त्यांना वाटते की ते नियमितपणे खाल्ल्याने शरीराला आवश्यक पोषक तत्वे मिळतील. परंतु दररोज किंवा जास्त प्रमाणात मांसाहारी पदार्थ खाणे देखील आरोग्यासाठी हानिकारक असू शकते, विशेषतः उन्हाळ्यात ते मर्यादित प्रमाणात खावे. चला जाणून घेऊया तज्ञांकडून याबद्दल

आरोग्यतज्ञांच्या मते, जर तुम्हाला मांसाहारी पदार्थ खाण्याची आवड असेल आणि उन्हाळ्यातही ते मोठ्या प्रमाणात सेवन करत असाल तर तुम्ही काही गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत कारण मांसाहारी पदार्थ शरीरात उष्णता वाढवू शकतात, ज्यामुळे अपचन, आम्लता आणि थकवा यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. उन्हाळ्यात वातावरणातील आद्रतेमुळे तुमच्या आरोग्याकडे विशेष लक्ष द्यावे लागते, उन्हाळ्यात तुमच्या शरीराला हायड्रेटेड ठेवण्याची गरज असते. शरीराला हायड्रेटेड ठेवण्यासाठी दिवसभर 7-8 लिटर पाणी पिण्याची गरज असते. शरीराला हायड्रेटेड ठेवल्यामुळे तुमच्या उष्मघाताच्या समस्या होत नाही.

उन्हाळ्यात मांसाहारी पदार्थांसोबत ‘या’ गोष्टी खा….

पण जर तुम्ही मांसाहारासोबत काही थंड पदार्थ खाल्ले तर या समस्या टाळता येतात. उन्हाळ्यात, मांसाहारी पदार्थांसोबत दही नक्कीच खा कारण ते पचन सुधारण्यास आणि शरीराला थंडावा देण्यास मदत करते. दुसरी गोष्ट म्हणजे पुदिना, जो केवळ चव वाढवत नाही तर शरीराला थंडावा देखील देतो. तिसरी गोष्ट म्हणजे लिंबू, ज्यामध्ये तुम्ही मांसाहारी पदार्थांवर लिंबाच्या रसाचे काही थेंब घालू शकता. यामुळे अन्न पचायला सोपे होते. चौथी गोष्ट म्हणजे काकडी, जी हायड्रेशन राखते आणि शरीरात पाण्याची कमतरता होऊ देत नाही.

पाचवी गोष्ट म्हणजे ताक किंवा मठ्ठा, जे पोटाला थंड करते आणि जड अन्नानंतर आराम देते. मांसाहारी पदार्थांसोबत एकाच वेळी यापैकी कोणत्याही एका गोष्टीचा समावेश करून, तुम्ही उन्हाळ्यातही चव आणि आरोग्य दोन्हीची काळजी घेऊ शकता. तसेच, तळलेले आणि खूप मसालेदार मांसाहारी पदार्थ खाणे टाळा आणि शरीराचे तापमान संतुलित ठेवण्यासाठी दिवसभर भरपूर पाणी प्या.

'स्टाईल वापरुन काही होत नाही, कतृत्व...',आदित्य यांना महाजन यांचा टोला
'स्टाईल वापरुन काही होत नाही, कतृत्व...',आदित्य यांना महाजन यांचा टोला.
माजी मुख्यमंत्री वसंतदादा पाटील यांचा पणतू,पालिका निवडणूकीच्या रिंगणात
माजी मुख्यमंत्री वसंतदादा पाटील यांचा पणतू,पालिका निवडणूकीच्या रिंगणात.
मुंबईत आम्हाला 14-15 जागा मिळाल्या पाहिजेत, रामदास आठवले यांची मागणी
मुंबईत आम्हाला 14-15 जागा मिळाल्या पाहिजेत, रामदास आठवले यांची मागणी.
अशोक चव्हाण यांना भाजपा हिरवा करायचाय, प्रताप पाटील चिखलीकर यांचा आरोप
अशोक चव्हाण यांना भाजपा हिरवा करायचाय, प्रताप पाटील चिखलीकर यांचा आरोप.
मुंबईचा महापौर उत्तर भारतीय होणार, सुनील शुक्ला यांचा दावा
मुंबईचा महापौर उत्तर भारतीय होणार, सुनील शुक्ला यांचा दावा.
दोन्ही राष्ट्रवादी एकत्र आली तर काँग्रेस स्वबळावर लढेल - वडेट्टीवार
दोन्ही राष्ट्रवादी एकत्र आली तर काँग्रेस स्वबळावर लढेल - वडेट्टीवार.
काँग्रेसमध्ये आलो तरी शरद पवार कायम श्रद्धास्थानी - प्रशांत जगताप
काँग्रेसमध्ये आलो तरी शरद पवार कायम श्रद्धास्थानी - प्रशांत जगताप.
जळगाव महापालिकेत प्रतिनिधीत्व द्या, बारा बुलतेदार महासंघाची मागणी
जळगाव महापालिकेत प्रतिनिधीत्व द्या, बारा बुलतेदार महासंघाची मागणी.
याक्षणी आम्ही मुंबई पालिकेत 115 जागा जिंकत आहोत, संजय राऊत यांचा दावा
याक्षणी आम्ही मुंबई पालिकेत 115 जागा जिंकत आहोत, संजय राऊत यांचा दावा.
पुण्यात दोन्ही राष्ट्रवादीची युती होणार की नाही? काकडे काय म्हणाले
पुण्यात दोन्ही राष्ट्रवादीची युती होणार की नाही? काकडे काय म्हणाले.