AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुमच्या घरातील बाग फुलांनी भरलेली असेल, फक्त झाडांमध्ये वापरा ‘ही’ एक घरगुती गोष्ट

आपण आपल्या झाडांना पोषण देण्यासाठी बाजारातून महागडी खते खरेदी करतो आणि त्यांचा वापर करतो. पण त्याची गरज नसते, तुम्ही तुमच्या झाडांना घरातील या एका गोष्टींचा वापर करून बाग फुलांनी बहरू शकता. चला तर मग आजच्या लेखात याबद्दल जाणून घेऊयात.

तुमच्या घरातील बाग फुलांनी भरलेली असेल, फक्त झाडांमध्ये वापरा 'ही' एक घरगुती गोष्ट
| Edited By: | Updated on: Dec 12, 2025 | 5:00 PM
Share

आपल्या प्रत्येकाच्या घराच्या बाल्कनीत छोटीशी बाग असतेच, ज्यात वेगवेगळ्या प्रकारच्या फुलांची रोपं लावली असतात. तसेच तुमच्या आवडीनुसार रोपांची लागवड केलेली असते. बऱ्याचदा असे घडते की आपल्या घरातील बागेत लावलेले टोमॅटो किंवा इतर झाडे सुरुवातीला चांगली फळे देतात, परंतु नंतर ती फुलतात, परंतु लवकर कोमेजतात आणि गळून पडतात. अशा परिस्थितीत, आपण झाडांना पोषण देण्यासाठी बाजारातून महागडी खते खरेदी करतो, आणि त्यांचा वापर करत असतो. मात्र आपल्या घरात दररोज बनवला जाणारा चहा त्यात वापरली जाणारी चहा पावडर मात्र चहा संपल्यावर फेकून देतो. पण हीच चहा पावडर तुमच्या झाडांसाठी नैसर्गिक आणि प्रभावी खत म्हणून काम करू शकते.

आपण दररोज चहा संपल्यावर त्यात राहीलेली चहा पावडर फेकून देतो. पण तुम्हाला माहित आहे का की हीच चहाची पावडर तुमच्या बागेसाठी आणि झाडांसाठी वरदान ठरू शकतात? जर योग्यरित्या वापरली तर ती तुमच्या झाडांना मजबूत, हिरवीगार आणि फळांनी व फुलांनी भरलेली वाढण्यास मदत करू शकतात.

चहा पावडरमध्ये काय खास आहे?

चहा पावडरमध्ये माती आणि झाडांना दोघांसाठीही फायदेशीर असलेली अनेक संयुगे असतात. जसे की टॅनिन जमिनीत फायदेशीर जीवाणू आणि सूक्ष्मजंतूंच्या वाढीस प्रोत्साहन देतात, ज्यामुळे माती निरोगी राहते. अँटिऑक्सिडंट्स मातीची गुणवत्ता सुधारण्यास आणि झाडांना पुनरुज्जीवित करण्यास देखील मदत करतात. नायट्रोजन, फॉस्फरस आणि पोटॅशियम, हे पोषक घटक झाडांसाठी नैसर्गिक खते म्हणून काम करतात, त्यांच्या वाढीस चालना देतात.

उरलेली चहा पावडर लगेच झाडांमध्ये टाकू नका तर अशा प्रकारे तयार करून झाडांना खत म्हणून टाका

1. दररोज चहा बनवल्यानंतर उरलेली चहापावडर गोळा करायला सुरुवात करा.

2. आठवड्यातून चांगली चहापावडर गोळा केल्यानंतर, ती पाण्याने पूर्णपणे धुवा. यामुळे चहा बनवताना वापरलेली साखर आणि दुधाचे अर्क निघून जातील.

3. नंतर ही चहापावडर 3 ते 4 दिवस कडक सूर्यप्रकाशात सुकू द्या. सुकल्यानंतर त्यांना बारीक करा.

तयार चहापावडरचं खतं झाडांमध्ये कसे टाकाल?

तुम्ही ही पावडर थेट मातीत मिसळू शकता. जर तुम्हाला हवे असेल तर तुम्ही ते शेणखतासोबत देखील मिसळू झाडांमध्ये टाकू शकता, ज्यामुळे झाडाला आणखी पोषण मिळेल. पर्यायी म्हणून कोरडी पावडर एका बादली पाण्यात घाला आणि 2 ते 3 दिवस भिजू द्या. तीन दिवसांनी, जेव्हा पाणी थोडे गडद होईल आणि पावडर पूर्णपणे विरघळेल, तेव्हा हे पाणी गाळून घ्या. हे पोषक पाणी तुमच्या झाडांमध्ये टाका. त्यामुळे झाडांना जलद वाढण्यास मदत करते.

तयार चहापावडरचं खतं कोणत्या झाडांमध्ये वापरावे?

हे नैसर्गिक खत जवळजवळ सर्व वनस्पतींसाठी फायदेशीर आहे, परंतु गुलाब, हिरवी मिरची, भोपळे आणि भोपळ्यासारख्या झाडांसाठी ते विशेषतः चांगले आहे. अशा प्रकारे तुम्ही दररोज टाकून दिलेल्या चहाच्या पावडरचा चांगला वापर करू शकता आणि तुमच्या बागेत हिरवीगार पाने, ताजेपणा आणि मुबलक फुले पाहू शकता.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
युद्धजन्य परिस्थितीचा नाशिकच्या कांदा उत्पादकांना फटका
युद्धजन्य परिस्थितीचा नाशिकच्या कांदा उत्पादकांना फटका.
जळगावच्या सराफ बाजारात सोन्या-चांदीच्या दरात मोठी घसरण
जळगावच्या सराफ बाजारात सोन्या-चांदीच्या दरात मोठी घसरण.
अमेरिका-इस्त्रायल-इराण संघर्षामुळे जळगावातील केळी शेतकऱ्यांचे नुकसान
अमेरिका-इस्त्रायल-इराण संघर्षामुळे जळगावातील केळी शेतकऱ्यांचे नुकसान.
खामेनींच्या मृत्यूनंतर दिल्लीतील इराण दूतावासातील झेंडा अर्ध्यावर
खामेनींच्या मृत्यूनंतर दिल्लीतील इराण दूतावासातील झेंडा अर्ध्यावर.
ढगाळ वातावरण व अवकाळी पावसामुळे खरबूजाची बाग उद्ध्वस्त, शेतकरी हवालदिल
ढगाळ वातावरण व अवकाळी पावसामुळे खरबूजाची बाग उद्ध्वस्त, शेतकरी हवालदिल.
एक जागा, तीन पक्ष; राज्यसभा उमेदवारीवर महाविकास आघाडीत खलबतं
एक जागा, तीन पक्ष; राज्यसभा उमेदवारीवर महाविकास आघाडीत खलबतं.
शरद पवार एनडीएसोबत जाणार का? संजय राऊत म्हणाले, खात्रीने सांगतो...
शरद पवार एनडीएसोबत जाणार का? संजय राऊत म्हणाले, खात्रीने सांगतो....
अजित पवार यांच्या विमान अपघाताच्या प्राथमिक अहवालात काय?
अजित पवार यांच्या विमान अपघाताच्या प्राथमिक अहवालात काय?.
सोलापूरात महापौर निवडीवरून मराठा क्रांती मोर्चाचे आंदोलन
सोलापूरात महापौर निवडीवरून मराठा क्रांती मोर्चाचे आंदोलन.
छत्रपती संभाजीनगरमधील कलाकेंद्रात मोठा राडा अन् तोडफोड,नेमकं काय घडलं?
छत्रपती संभाजीनगरमधील कलाकेंद्रात मोठा राडा अन् तोडफोड,नेमकं काय घडलं?.