AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुळशीला पाणी देताना चुकूनही करु नका ‘या’ चुका,जाणून घ्या

अनेकवेळा पूज्य तुळशीला पाणी अर्पण करताना अनेक चुका होतात. ज्यामुळे वनस्पती खराब होते. चला तर मग याविषयीच्या टिप्स जाणून घेऊया.

तुळशीला पाणी देताना चुकूनही करु नका 'या' चुका,जाणून घ्या
Tulsi plant
| Edited By: | Updated on: Nov 21, 2025 | 11:26 PM
Share

तुळशीचे रोप हिंदू धर्मात जितके पूजनीय आहे, तितके ते बागकामाच्या दृष्टीने अधिक संवेदनशील आहे. विशेषत: नोव्हेंबर आणि डिसेंबरच्या कडाक्याच्या थंडीत. हिवाळा सुरू होताच तुळशीची पाने काळी पडू लागतात किंवा झाड कोरडे पडते, असे अनेकदा दिसून येते. बागकाम तज्ज्ञ स्पष्टपणे सांगतात की याचे मुख्य कारण थंडी तसेच काही चुका आहेत ज्या धार्मिक विश्वासांमुळे केल्या जातात. तुळस खराब होऊ नये आणि हिवाळ्यातही ती हिरवीगार राहावी, यासाठी माळ्याने एक ‘फुकटची गोष्ट’ सुचवली आहे. जो झाडाला उपयुक्त ठरेल.

जास्त पाणी भरणे चुका आणि उपाय

तुळशीच्या झाडासाठी सर्वात धोकादायक गोष्ट तेथे ‘ओव्हरवॉटरिंग’ आहे जे बऱ्याचदा धार्मिक विश्वासामुळे होते. बागकाम तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, जर घरातील 4 सदस्यांनी दररोज मोठ्या कुंडीने तुळसला पाणी दिले तर बुरशीमुळे झाड नक्कीच सडेल. तुळसला जास्त पाणी आवडत नाही.

तुम्हाला धार्मिक वनस्पती म्हणून पाणी अर्पण करायचे असेल तर पाणी देण्यासाठी लहान कुंडीचा वापर करा. यामुळे झाडाला आवश्यक तेवढेच पाणी मिळेल आणि जास्त पाणी देण्याची समस्या दूर होईल. जर माती खूप पाणचट झाली असेल तर मातीला हलके मल्चर करा आणि अतिरिक्त ओलावा कोरडे करण्यासाठी ताबडतोब कुंडे सूर्यप्रकाशाच्या ठिकाणी ठेवा.

मांजरी आणि वाळलेले कोंब काढण्याचा योग्य मार्ग

तुळशीच्या झाडाची सर्व ऊर्जा त्याच्या पानांमध्ये जात नाही तर बिया तयार करण्यात जाते, ज्यामुळे पाने पिवळी पडतात आणि कोरडे पडू लागतात. त्यामुळे मांजरी काढणे अत्यंत आवश्यक आहे. मंजरी काढताना खिळे न वापरण्याचा सल्ला बागायतदार देतात, कारण त्याशी धार्मिक श्रद्धा जोडलेल्या आहेत. त्यांना हळूवारपणे, प्रेमाने तोडा.

वनस्पतीतून सर्व वाळलेल्या आणि निरुपयोगी कोंब काढून टाका. हे अतिरिक्त ओझे काढून टाकण्यासारखे आहे. जेव्हा वनस्पती या कोरड्या अंकुरांचे पोषण करण्यासाठी ऊर्जा खर्च करत नाही, तेव्हा त्याची सर्व ऊर्जा नवीन आणि हिरव्या पानांच्या वाढीस समर्पित केली जाईल, ज्यामुळे वनस्पती दाट आणि निरोगी होईल.

सूर्यप्रकाश आणि थंड वाऱ्यांपासून संरक्षण

तुळशीची वनस्पती मुळात उष्णतेवर प्रेम करणारी वनस्पती आहे आणि हिवाळा अजिबात सहन करत नाही. हिवाळ्यात निरोगी राहण्यासाठी ऊन आणि वाऱ्यापासून संरक्षण करण्यासाठी विशेष काळजी घ्यावी लागते. नोव्हेंबर ते फेब्रुवारी या काळात तुळशीचे रोप शक्य तितक्या सूर्यप्रकाशाच्या ठिकाणी ठेवावे. सूर्यप्रकाशामुळे त्याला उबदारपणा मिळतो आणि बुरशीचा प्रादुर्भाव कमी होतो.

(डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
प्रतीक्षा संपली! मुंबईत पावसाच्या सरी, या भागात पवासाची हजेरी!
प्रतीक्षा संपली! मुंबईत पावसाच्या सरी, या  भागात पवासाची हजेरी!
पुण्यातील रेव्ह पार्टीच्या अंधारात खूप काही घडलं, 150 पैकी 72 जण गेले
पुण्यातील रेव्ह पार्टीच्या अंधारात खूप काही घडलं, 150 पैकी 72 जण गेले तरी कुठे? वडेट्टीवार यांचा गंभीर आरोप!
विरोधीपक्ष मोठ्या तयारीत? ममता बॅनर्जींची सोनिया गांधींसोबत बंद दाराआड
विरोधी पक्ष मोठ्या तयारीत? ममता बॅनर्जींची सोनिया गांधींसोबत बंद दाराआड चर्चा; 45 मिनीटे... काय घडलं?
यूट्यूब टिचर खान सरांच्या अटकेविषयी सर्वात मोठी अपडेट, कोर्टाने दिला..
यूट्यूब टिचर खान सरांच्या अटकेविषयी सर्वात मोठी अपडेट, कोर्टाने दिला महत्त्वाचा आदेश, आता...
राष्ट्रवादीत मोठं घडतंय? राजीनाम्याऐवजी नायकवडींना पवरांनी दिली मोठी..
राष्ट्रवादीत मोठं घडतंय? राजीनाम्याऐवजी नायकवडींना दिली मोठी जबाबदारी, स्वतःच म्हणाले...
पुणेकरांनो सावधान! पाणी वाचवा, नाहीतर नळ कोरडे पडतील
Pune Water Cut | पुणेकरांनो सावधान! पाणी वाचवा, नाहीतर नळ कोरडे पडतील; महापालिकेची मोठी घोषणा काय?
4 सिलेंडरनंतर महिलांनी काय करायचं? उरलेले 8 महिने धूरच घ्यायचा का?
Sachin Sawant | 4 सिलेंडरनंतर महिलांनी काय करायचं? उरलेले 8 महिने धूरच घ्यायचा का?; उज्ज्वला योजनेवरून काँग्रेसचा संताप
लक्ष्मण हाकेंच्या व्हिडीओने खळबळ, बड्या नेत्याबद्दल सांगताना...थेट केल
Video | लक्ष्मण हाकेंच्या व्हिडीओने खळबळ, बड्या नेत्याबद्दल सांगताना...थेट केलेल्या विधानाची राज्यात मोठी चर्चा!
धरण भरलं, आश्वासनं भरली; पण गावकऱ्यांच्या घागरी मात्र रिकाम्याच!
Dahanu | धरण भरलं, आश्वासनं भरली; पण गावकऱ्यांच्या घागरी मात्र रिकाम्याच! साखरे गावाचा पिण्याच्या पाण्यासाठी संघर्ष
Video | बच्चू कडूंच्या त्या वक्तव्यावर शिंदेची प्रतिक्रिया, हावभावानेच
Video | बच्चू कडूंच्या त्या वक्तव्यावर शिंदेची प्रतिक्रिया, हावभावानेच वेधलं लक्ष