AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

एकदाच गुंतवणूक करा, दरमहा 6 लाख रुपये कमवा, जाणून घ्या

भारतातील पेट्रोल पंप व्यवसाय अजूनही फायदेशीर आहे, परंतु ईव्ही क्रांती आणि डिजिटल पेमेंटच्या युगात आव्हाने वाढली आहेत. गुंतवणूक, मार्जिन आणि नवीन वैशिष्ट्यांसह ही मध्यावधी गुंतवणूक आहे. डिजिटल पेमेंटच्या युगात आव्हाने वाढली आहेत. चला तर मग जाणून घ्या.

एकदाच गुंतवणूक करा, दरमहा 6 लाख रुपये कमवा, जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Apr 10, 2025 | 3:36 PM
Share

पेट्रोल पंप व्यवसाय अजूनही फायद्यात आहे का? भारतात पेट्रोल पंप चालवणे हे फार पूर्वीपासून ‘विश्वासार्ह’ आणि स्थिर बिझनेस मॉडेल मानले जाते. परंतु ईव्ही क्रांती, डिजिटल पेमेंट आणि बदलत्या धोरणांमध्ये प्रश्न निर्माण झाले आहेत. हा व्यवसाय अजूनही दशकभरापूर्वीइतकाच फायदेशीर आहे का? चला तर मग जाणून घेऊया.

पेट्रोलची किंमत 100 रुपयांच्या वर असेल तर पंप मालक मोठा नफा कमावत आहे, असे अनेकांना वाटते – तर सत्य हे आहे की पंप मालकांना प्रत्येक लिटरवर ठराविक मार्जिन मिळते, जे सहसा याच रेंजमध्ये असते

पेट्रोलवरील मार्जिन: 3 ते 4.50 रुपये प्रतिलिटर डिझेलवरील मार्जिन: 2.50 ते 3.50 रुपये प्रति लिटर म्हणजेच एखादा पंप रोज 8,000 लिटर इंधन विकत असेल तर त्याची रोजची कमाई 25,000 ते 35,000 रुपयांच्या आसपास असू शकते, त्यातील खर्च वेगवेगळा असतो.

पेट्रोल पंप उघडण्यासाठी किती खर्च येतो?

आयओसीएल, बीपीसीएल, एचपीसीएल सारख्या सरकारी तेल कंपन्या नवीन डीलरशिप उघडण्यासाठी वेळोवेळी अर्ज मागवतात. परंतु हा स्वस्त सौदा नाही:

जमीन: जमीन मालकीची असणे चांगले, भाड्याच्या जमिनीवर काही अटी आहेत पायाभूत सुविधा: 70 लाख ते 1.2 कोटी (टाक्या, मशिन, इमारती, सीसीटीव्ही, कार्यालय इ.) वर्किंग कॅपिटल: 10-20 लाख रुपये (स्टाफ, मेंटेनन्स, लोडिंग, इन्शुरन्स, पंप स्टॉक इ.) कर्ज घेतले तर परतफेडीची मुदत 5-7 वर्ष असते, पण व्याज आणि भारही लक्षात घ्यावा लागतो.

आजचे पंप ऑपरेटर केवळ इंधन विकत नाहीत – त्यांनी त्यांचे उत्पन्न वाढविण्याचे स्मार्ट मार्ग शोधले आहेत:

सीएनजी स्टेशन सुविधा ईव्ही चार्जिंग पॉईंट्स जोडणे. एटीएम, फास्टॅग, मिनरल वॉटर, इंजिन ऑईल आणि वॉशिंग सर्व्हिस पुरविणे. रेस्ट झोन, ढाबे किंवा ट्रकचालकांसाठी भाड्याने दुकाने.

मोठी आव्हाने कोणती?

ईव्ही संक्रमणाची भीती: येत्या 10-15 वर्षांत पेट्रोलच्या मागणीवर परिणाम होऊ शकतो. ऑडिट: अग्निसुरक्षा, वजन आणि मोजमाप, पीडीएस ऑडिट इ. मध्ये कठोरता. कर्मचारी आणि सुरक्षा: फसवणुकीपासून ते रात्रपाळीपर्यंतचा दबाव. कॅश फ्लो प्रेशर: सरकारी तेल कंपन्यांकडून पुरवठ्यात उशीर झाल्यास लिक्विडिटीची कमतरता भासू शकते.

नवोदितांसाठी ‘हा’ व्यवसाय योग्य आहे का?

आपल्याकडे चांगले लोकेशन असेल (महामार्ग किंवा मोठ्या शहराजवळ), आणि आपण मालक म्हणून जमिनीवर हा व्यवसाय ऑपरेट करू शकता – तरीही ही एक ठोस मध्यावधी गुंतवणूक आहे. पण त्याला ‘पॅसिव्ह इनकम’ समजणे चुकीचे ठरेल.

आता नवीन ट्रेंड

असा आहे की पेट्रोल पंप देखील स्मार्ट होत आहेत – डिजिटल पेमेंट, ऑटोमेटेड नोझल ट्रॅकिंग, स्टॉक मॅनेजमेंट सॉफ्टवेअर आणि ईव्ही चार्जिंग आता अनिवार्य आहे. हरित ऊर्जेकडे हळूहळू वाटचाल करण्यासाठी सरकार या क्षेत्राची तयारी करत आहे.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
विधानपरिषद निवडणुकीचा कार्यक्रम जाहीर; 9 जागांसाठी 12 मे रोजी मतदान
विधानपरिषद निवडणुकीचा कार्यक्रम जाहीर; 9 जागांसाठी 12 मे रोजी मतदान.
आयटी कंपनीतील धर्मांतराचा उद्रेक... सकल हिंदू समाजाचा महाएल्गार
आयटी कंपनीतील धर्मांतराचा उद्रेक... सकल हिंदू समाजाचा महाएल्गार.
नारी शक्ती की भाजपा शक्ती?; संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल
नारी शक्ती की भाजपा शक्ती?; संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल.
काहीच आठवेना... माजी क्रिकेटपटू विनोद कांबळीची प्रकृती चिं
काहीच आठवेना... माजी क्रिकेटपटू विनोद कांबळीची प्रकृती चिं.
महापालिकेत आत्म्यांचा वावर?, मंत्र्यांचं धक्कादायक विधान
महापालिकेत आत्म्यांचा वावर?, मंत्र्यांचं धक्कादायक विधान.
भोंदू खरात प्रकरणी पडद्यामागे मोठ्या हालचाली, पोलिसांकडून... बड्या नेत
भोंदू खरात प्रकरणी पडद्यामागे मोठ्या हालचाली, पोलिसांकडून... बड्या नेत.
नाशिकच्या IT कंपनीतील महिलांवर अत्याचार करणाऱ्यांचे मलेशिया कनेक्शन,
नाशिकच्या IT कंपनीतील महिलांवर अत्याचार करणाऱ्यांचे मलेशिया कनेक्शन,.
अमरावती अत्याचार प्रकरणात पोलीस अलर्ट मोडवर, आयाज अहमदच्या घरावर बुलडो
अमरावती अत्याचार प्रकरणात पोलीस अलर्ट मोडवर, आयाज अहमदच्या घरावर बुलडो.
कैसा हराया... म्हणणाऱ्या सहर शेख यांचं नगरसेविका पद धोक्यात, नेमकं काय
कैसा हराया... म्हणणाऱ्या सहर शेख यांचं नगरसेविका पद धोक्यात, नेमकं काय.
परतवाड्यात लैंगिक शोषण रॅकेट उघड: आरोपी तनवीर अटकेत 180 हून अधिक....
परतवाड्यात लैंगिक शोषण रॅकेट उघड: आरोपी तनवीर अटकेत 180 हून अधिक.....