AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Ban on single use plastics : आजपासून सिंगल युझ प्लास्टिकच्या वापरावर बंदी ; 19 प्रकारच्या प्लास्टिकच्या वस्तू वापरल्यास होईल दंड

बंदी घालण्यात आलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकच्या नियमाची यशस्वी अंमलबजावणी करण्यासाठी विशेष अंमलबजावणी पथकेही तयार करण्यात येत आहेत. हे पथक अवैध उत्पादन, आयात, साठवणूक, विक्री आदींवर लक्ष ठेवणार आहेत. सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना त्यांच्या सीमेवर चेक पॉईंट तयार करण्यास सांगितले आहे

| Updated on: Jul 01, 2022 | 12:08 PM
Share
आज(1 जुलै) पासून देशात सिंगल युझ प्लास्टिकच्या वापरल्या जाणार्‍या प्लास्टिकच्या वस्तूंचे उत्पादन, विक्री आणि वापरावर बंदी घालण्यात आली आहे. प्लास्टिक कचरा व्यवस्थापन नियमांतर्गत सिंगल युझ प्लास्टिकच्या एकूण 19 वस्तूंवर बंदी घालण्यात आली आहे.

आज(1 जुलै) पासून देशात सिंगल युझ प्लास्टिकच्या वापरल्या जाणार्‍या प्लास्टिकच्या वस्तूंचे उत्पादन, विक्री आणि वापरावर बंदी घालण्यात आली आहे. प्लास्टिक कचरा व्यवस्थापन नियमांतर्गत सिंगल युझ प्लास्टिकच्या एकूण 19 वस्तूंवर बंदी घालण्यात आली आहे.

1 / 10
बंदी  घालण्यात आलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकमध्ये ओलसर थर्माकोल प्लेट्स, कप, ग्लास, कटलरी , काटे, चमचे, चाकू, स्ट्रॉ, ट्रे, मिठाईच्या पेटीवर रॅपिंग फिल्म, निमंत्रण पत्रिका, सिगारेट पॅकेट फिल्म, प्लास्टिकचे ध्वज, फुग्याच्या कांड्या  आणि आईस्क्रीमच्या कांड्या  यामध्ये कांड्या , क्रीम, कँडी यांचा समावेश आहे. तसेच  100 मायक्रॉनपेक्षा कमी आकाराच्या कांड्या  आणि बॅनर यांचाही  समावेश आहे.

बंदी घालण्यात आलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकमध्ये ओलसर थर्माकोल प्लेट्स, कप, ग्लास, कटलरी , काटे, चमचे, चाकू, स्ट्रॉ, ट्रे, मिठाईच्या पेटीवर रॅपिंग फिल्म, निमंत्रण पत्रिका, सिगारेट पॅकेट फिल्म, प्लास्टिकचे ध्वज, फुग्याच्या कांड्या आणि आईस्क्रीमच्या कांड्या यामध्ये कांड्या , क्रीम, कँडी यांचा समावेश आहे. तसेच 100 मायक्रॉनपेक्षा कमी आकाराच्या कांड्या आणि बॅनर यांचाही समावेश आहे.

2 / 10
केंद्रीय आणि राज्य प्रदूषण नियंत्रण प्राधिकरणे आणि केंद्रीय लघु, सूक्ष्म आणि मध्यम उद्योग मंत्रालय बंदी घातलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकच्या वस्तूंच्या पर्यायी उत्पादनासाठी छोट्या औद्योगिक युनिट्सना तांत्रिक सहाय्य देण्यात येणार आहे.

केंद्रीय आणि राज्य प्रदूषण नियंत्रण प्राधिकरणे आणि केंद्रीय लघु, सूक्ष्म आणि मध्यम उद्योग मंत्रालय बंदी घातलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकच्या वस्तूंच्या पर्यायी उत्पादनासाठी छोट्या औद्योगिक युनिट्सना तांत्रिक सहाय्य देण्यात येणार आहे.

3 / 10
केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने सुमारे चार वर्षांपूर्वी असा अंदाज लावला होता, की भारतात दररोज सुमारे 9,200 मॅट्रिक टन प्लास्टिक कचरा तयार होतो.  किंवा वर्षाला 3.3 दशलक्ष मेट्रिक टनांपेक्षा जास्त प्लास्टिक कचऱ्याची निर्मिती होत आहे.

केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने सुमारे चार वर्षांपूर्वी असा अंदाज लावला होता, की भारतात दररोज सुमारे 9,200 मॅट्रिक टन प्लास्टिक कचरा तयार होतो. किंवा वर्षाला 3.3 दशलक्ष मेट्रिक टनांपेक्षा जास्त प्लास्टिक कचऱ्याची निर्मिती होत आहे.

4 / 10
बंदी घालण्यात आलेल्या  सिंगल युझ प्लास्टिकच्या नियमाची  यशस्वी अंमलबजावणी करण्यासाठी   विशेष अंमलबजावणी पथकेही तयार करण्यात येत आहेत. हे पथक अवैध उत्पादन, आयात, साठवणूक, विक्री आदींवर लक्ष ठेवणार आहेत. सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना त्यांच्या सीमेवर चेक पॉईंट तयार करण्यास सांगितले आहे जेणेकरून प्रतिबंधित वस्तू एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जाऊ नयेत.  सीपीसीबीने अॅपही सुरू केले आहे.

बंदी घालण्यात आलेल्या सिंगल युझ प्लास्टिकच्या नियमाची यशस्वी अंमलबजावणी करण्यासाठी विशेष अंमलबजावणी पथकेही तयार करण्यात येत आहेत. हे पथक अवैध उत्पादन, आयात, साठवणूक, विक्री आदींवर लक्ष ठेवणार आहेत. सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना त्यांच्या सीमेवर चेक पॉईंट तयार करण्यास सांगितले आहे जेणेकरून प्रतिबंधित वस्तू एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जाऊ नयेत. सीपीसीबीने अॅपही सुरू केले आहे.

5 / 10
1 जुलैपासून बंदी घातलेल्या वस्तूंचा वापर केल्यास 500 ते 2 हजार रुपयांचा दंड ठोठावला जाणार आहे. त्याचबरोबर औद्योगिक स्तरावर उत्पादन, आयात, साठवणूक आणि विक्री करणाऱ्यांवर पर्यावरण संरक्षण कायदा 1986 च्या कलम 15 अंतर्गत शिक्षेची तरतूद करण्यात आली आहे.

1 जुलैपासून बंदी घातलेल्या वस्तूंचा वापर केल्यास 500 ते 2 हजार रुपयांचा दंड ठोठावला जाणार आहे. त्याचबरोबर औद्योगिक स्तरावर उत्पादन, आयात, साठवणूक आणि विक्री करणाऱ्यांवर पर्यावरण संरक्षण कायदा 1986 च्या कलम 15 अंतर्गत शिक्षेची तरतूद करण्यात आली आहे.

6 / 10
या शिक्षेअंतर्गत  व्यक्तींना 20,000 रुपये ते 1 लाख रुपयांपर्यंत दंड होऊ शकतो किंवा पाच वर्षांपर्यंत कारावासाची शिक्षा  होऊ शकते तसेच्या  या दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

या शिक्षेअंतर्गत व्यक्तींना 20,000 रुपये ते 1 लाख रुपयांपर्यंत दंड होऊ शकतो किंवा पाच वर्षांपर्यंत कारावासाची शिक्षा होऊ शकते तसेच्या या दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

7 / 10
र्यावरण, वन आणि हवामान बदल मंत्रालयाने कू ऍपवर केलेल्या  प{असत मध्ये  म्हटले आहे, की जबाबदार नागरिक म्हणवून घरातून बाहेर पडताना   जेव्हा तुम्ही स्थानिक बाजारपेठेत, मॉलमध्ये किंवा कुठेही खरेदी करण्यासाठी जाता तेव्हा नेहमी एक कापडी बॅग सोबत ठेवा. त्याचे अनेक फायदे आहेत.

र्यावरण, वन आणि हवामान बदल मंत्रालयाने कू ऍपवर केलेल्या प{असत मध्ये म्हटले आहे, की जबाबदार नागरिक म्हणवून घरातून बाहेर पडताना जेव्हा तुम्ही स्थानिक बाजारपेठेत, मॉलमध्ये किंवा कुठेही खरेदी करण्यासाठी जाता तेव्हा नेहमी एक कापडी बॅग सोबत ठेवा. त्याचे अनेक फायदे आहेत.

8 / 10
ही कापडी पिशवी बाळगण्याचे अनेक  फायदे आहेत.  हे पिशवी जड वजन उचलण्यास सक्षम आहे, पुनर्वापर करण्यायोग्य आहे, जास्त काळ टिकते, पर्यावरणास अनुकूल आहे. आपण पर्यावरण पूरक आहे.

ही कापडी पिशवी बाळगण्याचे अनेक फायदे आहेत. हे पिशवी जड वजन उचलण्यास सक्षम आहे, पुनर्वापर करण्यायोग्य आहे, जास्त काळ टिकते, पर्यावरणास अनुकूल आहे. आपण पर्यावरण पूरक आहे.

9 / 10
देशातील पहिले बहुभाषिक मायक्रो-ब्लॉगिंग प्लॅटफॉर्म असलेल्या कु अॅपवर जलशक्ती मंत्रालयाने एक पोस्ट केली आहे.  ज्यामध्ये चहासाठी वापरल्या जाणार्‍याप्लास्टिक  कपांऐवजी कुल्हडच्या  कपांचा वापर करण्यावर भर देण्यात आला आहे. त्यामुळे  पर्यावरणाचा समतोल  राखण्यास  मदत होईल.

देशातील पहिले बहुभाषिक मायक्रो-ब्लॉगिंग प्लॅटफॉर्म असलेल्या कु अॅपवर जलशक्ती मंत्रालयाने एक पोस्ट केली आहे. ज्यामध्ये चहासाठी वापरल्या जाणार्‍याप्लास्टिक कपांऐवजी कुल्हडच्या कपांचा वापर करण्यावर भर देण्यात आला आहे. त्यामुळे पर्यावरणाचा समतोल राखण्यास मदत होईल.

10 / 10
चुनाभट्टीजवळ आंबेडकर अनुयायी अन् पोलिसांमध्ये वाद, थेट रस्ताच रोखला...
चुनाभट्टीजवळ आंबेडकर अनुयायी अन् पोलिसांमध्ये वाद, थेट रस्ताच रोखला....
इंडिगोची आजही 500 विमानं रद्द, प्रवाशांचा आक्रोश, कुठं काऊंटवर चढलं तर
इंडिगोची आजही 500 विमानं रद्द, प्रवाशांचा आक्रोश, कुठं काऊंटवर चढलं तर.
तपोवनातील प्रस्तावित प्रदर्शन केंद्राच्या निविदा प्रक्रियेला स्थगिती
तपोवनातील प्रस्तावित प्रदर्शन केंद्राच्या निविदा प्रक्रियेला स्थगिती.
शिंदेंमुळे 2022ला भाजप सत्तेत, शिवसेनेच्या मंत्र्याच्या दाव्यानं खळबळ
शिंदेंमुळे 2022ला भाजप सत्तेत, शिवसेनेच्या मंत्र्याच्या दाव्यानं खळबळ.
भाजप पदाधिकाऱ्यांनी मनसे पदाधिकाऱ्याला जबर धुतलं; उरणमध्ये घडलं काय?
भाजप पदाधिकाऱ्यांनी मनसे पदाधिकाऱ्याला जबर धुतलं; उरणमध्ये घडलं काय?.
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट...
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट....
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला.
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको.
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा.
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी.