AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Chanakya Niti: ‘अशा’ बायका नवऱ्यांसाठी असतात वरदान, जाणून घ्या हे खास गुण

आचार्य चाणक्य हे एक अर्थतज्ज्ञ, कुशल राजनयिक आणि राजकीय रणनीतीकार होते. त्यांनी चाणक्य नीति नावाचा एक ग्रंथ लिहिला. या पुस्तकात त्यांनी विविध मुद्द्यांवर चर्चा केली आहे. यामध्ये त्यांनी असेही म्हटले आहे की अशा पत्नी त्यांच्या पतींसाठी वरदान असतात.

Chanakya Niti: 'अशा' बायका नवऱ्यांसाठी असतात वरदान, जाणून घ्या हे खास गुण
चाणक्याचा मंत्रImage Credit source: गुगल
| Edited By: | Updated on: Apr 30, 2025 | 7:16 PM
Share

आचार्य चाणक्य हे एक महान विद्वान आणि राजनयिक होते. त्यांच्या धोरणांमध्ये जीवनाच्या प्रत्येक पैलूशी संबंधित ज्ञान आणि मार्गदर्शन यांचा समावेश केला आहे. चाणक्य नीतीमध्ये सांगितलेल्या गोष्टी आजही प्रचलित आहेत आणि त्या प्रत्येक व्यक्तीने पालन केल्यास त्या व्यक्तीच्या जीवनात यश प्राप्त होते. आचार्य चाणक्य यांचे धोरण आजही अनेक लोकांच्या जीवनात मार्गदर्शक म्हणून काम करते. या धोरणात चाणक्य यांनी आदर्श पती कसा असावा, आदर्श पत्नी कशी असावी, पत्नीमध्ये कोणते गुण असावेत? अशा विविध विषयांवर चर्चा केली आहे. पतीमध्ये कोणते गुण असले पाहिजेत? आचार्य चाणक्य यांनी त्यांच्या चाणक्य नीति या पुस्तकात चांगला मुलगा कोणाला म्हणावे अशा अनेक प्रश्नांची उत्तरे दिली आहेत.

तसेच आदर्श पत्नीची वैशिष्ट्ये सांगताना, चाणक्य यांनी पत्नीचे तीन गुण सांगितले आहेत. चाणक्य म्हणतात की जर तुमच्या पत्नीमध्ये हे तीन गुण असतील तर तुमचे जीवन आनंदी होईल. आयुष्यात तुम्हाला कधीही कशाचीही कमतरता भासणार नाही. आयुष्यात तुम्हाला कधीही अडचणी येणार नाहीत.चला तर मग जाणून घेऊयात…

या 3 गोष्टींकडे विशेष लक्षात ठेवा

आचार्य चाणक्य म्हणतात की बचत करणे हा स्त्रीचा नैसर्गिक गुण आहे. जी स्त्री आयुष्यात कमावलेले पैसे खर्चासाठी किंवा वाईट काळासाठी बचत करत असते तिला आदर्श पत्नी म्हणतात. कारण अशा महिला नवऱ्याला गरज पडल्यास त्यांनी केलेल्या बचतीचे पैसे देतात, त्यामुळे नवऱ्यांना आर्थिक समस्यांना तोंड द्यावे लागत नाही.

पती-पत्नी दोघांनीही नेहमी एकमेकांशी प्रामाणिक असले पाहिजे. जर तुम्ही तुमच्या जोडीदाराशी प्रामाणिक असाल तर तुमचे जीवन आनंदी होईल आणि आयुष्यात कधीही समस्या येणार नाहीत.

महिलांनी घरात शांतता राखली पाहिजे. घरात येणाऱ्या पाहुण्यांचा योग्य आदर केला पाहिजे. त्यामुळे घरात लक्ष्मी देवीचा आशीर्वाद नेहमीच राहतो. ज्यामुळे घरात कधीही पैशाची कमतरता भासत नाही.

कठोर परिश्रम आणि दृढनिश्चय

आचार्य चाणक्य यांच्या मते, माणसाने आपले ध्येय साध्य करण्यासाठी कठोर परिश्रम आणि दृढनिश्चयाने काम केले पाहिजे. त्यांनी त्यांच्या वेळा सुज्ञपणे पाळाव्यात आणि त्यांचे काम नियोजनबद्ध पद्धतीने करावे. माणसाने नेहमीच आपले ज्ञान आणि कौशल्ये वाढवण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.

चाणक्य नीतिमध्ये खऱ्या मित्रांचे महत्त्व अधोरेखित केले आहे. माणसाने प्रामाणिक, निष्ठावान आणि मदतगार अशा लोकांशी मैत्री करावी. त्यांनी त्यांच्या नात्यात विश्वास आणि आदर राखला पाहिजे. आचार्य चाणक्य यांच्या मते, पैशाचा योग्य वापर आणि योग्य गुंतवणूक करावी. एखाद्या व्यक्तीने त्याच्या उत्पन्नापेक्षा जास्त खर्च करू नये. त्यांनी धर्मादाय आणि परोपकाराच्या कार्यात देखील सहभागी व्हावे.

( डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

गडचिरोलीत शेतकरी खुश, लाल मिरचीला चांगला दर; एक क्विंटलचा भाव तब्बल..
गडचिरोलीत शेतकरी खुश, लाल मिरचीला चांगला दर; एक क्विंटलचा भाव तब्बल...
विलिनीकरणावर सुनेत्रा पवारच योग्य निर्णय घेतील; भरणेंचा ठाम विश्वास
विलिनीकरणावर सुनेत्रा पवारच योग्य निर्णय घेतील; भरणेंचा ठाम विश्वास.
अजितदादांना ते कॉन्ट्रक्ट नको होते, रोहित पवार यांच्या दाव्याने खळबळ
अजितदादांना ते कॉन्ट्रक्ट नको होते, रोहित पवार यांच्या दाव्याने खळबळ.
कोश्यारींना खूप चोपला असता... नाव बदलावे; मनसेचं आक्रमक प्रत्युत्तर
कोश्यारींना खूप चोपला असता... नाव बदलावे; मनसेचं आक्रमक प्रत्युत्तर.
तुम करो तो रासलीला, हम करे तो... मनसेचा ठाकरे सेनेवर हल्लाबोल
तुम करो तो रासलीला, हम करे तो... मनसेचा ठाकरे सेनेवर हल्लाबोल.
नाशिकमध्ये घाटांचे सुशोभीकरणाचे काम सुरु करताच पर्यावरणप्रेमी संतापले
नाशिकमध्ये घाटांचे सुशोभीकरणाचे काम सुरु करताच पर्यावरणप्रेमी संतापले.
एका डोळ्यात आनंद, एका डोळ्यात अश्रू; सुळे दादांच्या आठवणींनी भावूक
एका डोळ्यात आनंद, एका डोळ्यात अश्रू; सुळे दादांच्या आठवणींनी भावूक.
पैशाचा महापूर येऊन सुद्धा निष्ठेची भिंत तोडता आली नाही
पैशाचा महापूर येऊन सुद्धा निष्ठेची भिंत तोडता आली नाही.
मुंबई महापालिकेत 40 वर्षांनंतर भाजपचा महापौर; शपथविधी सोहळ्यात...
मुंबई महापालिकेत 40 वर्षांनंतर भाजपचा महापौर; शपथविधी सोहळ्यात....
तपास यंत्रणांवरून संजय राऊतांचा सरकारवर हल्लाबोल
तपास यंत्रणांवरून संजय राऊतांचा सरकारवर हल्लाबोल.