AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Health Care : खाण्याच्या या 5 गोष्टी तुमचा मूड सुधारतात आणि ‘या’ गोष्टी चिडचिडेपणा वाढवतात, कारण जाणून घ्या!

आपण काय खातो आणि काय पितो हे सर्वात महत्वाचे आहे. विशेष म्हणजे आपण काय खातो यावर आपला मूड देखील आधारीत असतो. खरं तर, ही नीतिसूत्रे तशीच सांगितली जात नाहीत, त्यामागे काही वैज्ञानिक तथ्ये आहेत.

Health Care : खाण्याच्या या 5 गोष्टी तुमचा मूड सुधारतात आणि 'या' गोष्टी चिडचिडेपणा वाढवतात, कारण जाणून घ्या!
आहार
| Edited By: | Updated on: Aug 11, 2021 | 7:13 AM
Share

मुंबई : आपण काय खातो आणि काय पितो हे सर्वात महत्वाचे आहे. विशेष म्हणजे आपण काय खातो यावर आपला मूड देखील आधारीत असतो. खरं तर, ही नीतिसूत्रे तशीच सांगितली जात नाहीत, त्यामागे काही वैज्ञानिक तथ्ये आहेत. ज्यामुळे हे स्पष्ट होते की, आपल्या अन्नाचा आपल्या मनावर आणि मेंदूवरही परिणाम होतो. याचे कारण असे की लाखो नसा आणि न्यूरॉन्स आपल्या पोट आणि मेंदूमध्ये एकमेकांशी जोडलेले असतात. (Include these foods in your diet and live a stress free life)

आपल्या अन्नामुळे शरीरात ज्या प्रकारचे हार्मोन्स, रसायने किंवा न्यूरोट्रांसमीटर तयार होतात, ते थेट आपल्या मेंदूवर परिणाम करतात. उदाहरणार्थ, तुम्ही बऱ्याच वेळा लक्षात घेतले असेल की जेव्हा तुम्ही तुमच्या गरजेपेक्षा जास्त खात असाल किंवा जड अन्न घेता. तेव्हा आळस तुम्हाला आळस लवकर येतो. तुम्ही कोणतेही काम नीट करू शकत नाही. म्हणूनच आपल्याला संतुलित आहार घेण्याचा सल्ला दिला जातो. जेणेकरून शरीर आणि मन दोन्ही तंदुरुस्त राहतील. येथे जाणून घ्या कोणते पदार्थ तुमचा मूड सुधारतात आणि कोणत्या गोष्टींमुळे तुमची चिडचिड वाढते.

1. जेव्हा आपण केळी खातो. तेव्हा आपल्या मेंदूला अधिक ऊर्जा मिळते. याचे कारण केळीमध्ये व्हिटॅमिन बी 6 आणि अमीनो अॅसिड ट्रिप्टोफॅन असते. असे मानले जाते की हे दोन्ही शरीरातील डोपामाइन आणि सेरोटोनिन सारखे फील-गुड हार्मोन्स स्राव करण्यास मदत करतात. कारण मूड सुधारतो.

2. अक्रोड, बदाम, शेंगदाणे, भोपळ्याचे बिया इत्यादीमध्ये ट्रिप्टोफॅन असते. सेरोटोनिन त्यांना खाल्ल्याने मेंदूत सोडले जाते. ते मूड स्विंग, डिप्रेशन, स्ट्रेस सारख्या समस्या दूर करते आणि मूड सुधारते.

3. हळदीला दाहक-विरोधी मानले जाते. कारण त्यात कर्क्युमिन नावाचे एक सक्रिय संयुग असते जे तणाव संप्रेरक कोर्टिसोल कमी करण्यासाठी उपयुक्त असल्याचे मानले जाते. तणाव संप्रेरकांवर नियंत्रण ठेवून, मूड सुधारतो. त्यामुळे हळदीचे नियमित सेवन केले पाहिजे.

4. बीटरूट आणि टोमॅटो हे सेरोटोनिन वाढवणारे पदार्थ मानले जातात. ते खाल्ल्याने तणावही कमी होतो आणि मनःस्थिती सुधारते.

हे पदार्थ तुम्हाला चिडचिडे करतात

1. जर तुम्हाला सोडाच्या गोष्टी किंवा जास्त साखरेच्या गोष्टी खायला आवडत असतील तर त्या आजपासून बंद करा. या गोष्टी थेट तुमच्या रक्तात मिसळतात आणि प्रथम तुमची ऊर्जा वेगाने वाढवतात, नंतर अचानक ती सोडतात. त्याचा तुमच्या मनावर परिणाम होतो आणि तुम्हाला थकवा, तणाव आणि चिडचिड वाटते.

2. जंक फूड आणि प्रक्रिया केलेले पदार्थ निःसंशयपणे तुमच्या बाहेरच्या खाण्याच्या सवयीमुळे लालसा दूर करतात. परंतु त्यांचा तुमच्या मनावर नकारात्मक परिणाम होतो. त्यांना खाल्ल्याने राग आणि चिडचिडही वाढते.

3. थकवा असताना कॉफी झटपट उर्जा देण्याचे काम करते. पण चिंता आणि तणावाचेही हे एक मोठे कारण आहे. जास्त प्रमाणात घेतल्याने व्यक्तीचा स्वभाव चिडचिड होऊ लागतो.

4. फुलकोबी आणि कोबी खाल्ल्याने पोटात गॅस तयार होतो. त्याचा तुमच्या मनावर परिणाम होतो. अशा परिस्थितीत, कधीकधी आपल्याला डोकेदुखी, अस्वस्थता आणि मूड खराब झाल्यासारखे वाटते.

संबंधित बातम्या : 

Weight Loss Drinks | स्लिम-ट्रिम दिसण्याची इच्छाय? मग, झोपण्यापूर्वी प्या ‘हे’ हेल्दी ड्रिंक्स!

Milk | गाय की म्हैस, आपल्या आरोग्यासाठी कोणते दूध अधिक फायदेशीर? जाणून घ्या..

(Include these foods in your diet and live a stress free life)

रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत
रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत.
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त.
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!.
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान.
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर.
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य.
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका.
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल.
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?.
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती.