AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

आयुष्यातील सर्व समस्या होतील दूर, तुळशीचा ‘हा’ उपाय ठरेल फायदेशीर

हिंदू धर्मात तुळशीला आईचा दर्जा आहे. प्रत्येक घरात तिची पूजा केली जाते. रविवारी तुळशीला स्पर्श करणे निषिद्ध आहे हे जवळजवळ सर्वांनाच माहिती आहे, परंतु असा एक दिवस आहे ज्या दिवशी तुळशी मातेला स्पर्श करणे हे गंभीर पाप मानले जाते चला जाणून घेऊया तो कोणता दिवस आहे.

आयुष्यातील सर्व समस्या होतील दूर, तुळशीचा 'हा' उपाय ठरेल फायदेशीर
tulsi plant
| Edited By: | Updated on: May 02, 2025 | 8:49 PM
Share

हिंदू धर्मामध्ये तुळशीला अत्यंत पवित्र मानले जाते. सनातन धर्मात, तुळशीला वनस्पती नाही तर देवी मानले जाते. हिंदू धर्मात तुळशीच्या रोपाला खूप महत्त्व दिले गेले आहे. असे म्हटले जाते की देवी लक्ष्मी स्वतः तुळशीच्या रोपात वास करते आणि तुळशीच्या पानांशिवाय कोणतीही विष्णू आणि लक्ष्मी पूजा पूर्ण होत नाही. घरातील सुख, समृद्धी आणि मंगलासाठी दररोज तुळशीची पूजा करावी असे शास्त्रांमध्ये म्हटले आहे. घराच्या अंगणात तुळशी असणे हे घरात सुख आणि समृद्धीचे प्रतीक मानले जाते. हेच कारण आहे की प्राचीन काळापासून लोक तुळशीच्या रोपात दिवा ठेवून, तुळशीची पूजा करून तिची देवता म्हणून पूजा करत आहेत.

तुळशीला स्पर्श करणे, पाणी अर्पण करणे आणि दिवा दाखवणे यासाठी अनेक नियम आणि कायदे आहेत. रविवार, मंगळवार, एकादशी असे अनेक दिवस आहेत जेव्हा तुळशीला स्पर्श करणे किंवा त्याची पाने तोडणे निषिद्ध आहे. या दिवशी तुळशीची पाने तोडणे, जाळणे किंवा स्पर्श करणे निषिद्ध आहे. पण या सर्व दिवसांमध्ये, असा एक दिवस आहे ज्या दिवशी जर तुम्ही चुकूनही तुळशीला स्पर्श केला तर तुम्ही गंभीर पापाचे दोषी ठराल.

वर्षात 12 एकादशी असतात आणि त्या सर्वांवर तुळशीला स्पर्श करणे निषिद्ध आहे, परंतु जर तुम्ही निर्जला एकादशीला तुळशीला स्पर्श केला तर तुम्ही मोठे पाप कराल, असे शास्त्रात नमूद केले आहे. असे म्हटले जाते की देवी लक्ष्मी आणि तुळशीमैया दोघेही भगवान विष्णूसाठी निर्जला एकादशीचे व्रत करतात आणि जर कोणी त्यांना स्पर्श केला तर हा व्रत मोडतो, म्हणून निर्जला एकादशीच्या दिवशी तुळशीची पाने तोडणे, त्यावर पाणी ओतणे आणि त्यांना स्पर्श करणे निषिद्ध आहे.

घरात तुळस ठेवल्याने सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते

असे म्हटले जाते की असे करणारा व्यक्ती पाप करतो आणि नरकाचा रहिवासी बनतो. याचा अर्थ असा नाही की निर्जला एकादशीला तुळशीपूजन निषिद्ध आहे. या दिवशी तुळशीजवळ 11 दिवे ठेवून तिला प्रदक्षिणा घालणे आणि दुरून आशीर्वाद घेणे खूप फलदायी असल्याचे म्हटले जाते. घरात तुळस ठेवण्याचे अनेक फायदे आहेत, जे धार्मिक आणि वैज्ञानिक दृष्ट्या दोन्ही मान्य आहेत. घरात तुळस ठेवल्याने सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते, ज्यामुळे वातावरण आनंदी आणि शांत राहते. तसेच, तुळस अनेक आजारांवर उपयुक्त असून, आरोग्यासाठी देखील फायदेशीर आहे.

तुळशीचे रोप घरामध्ये लावण्याचे वास्तुशास्त्रानुसार फायदे

  • सकारात्मक ऊर्जा – तुळस घरात सकारात्मक ऊर्जा निर्माण करते, ज्यामुळे नकारात्मक ऊर्जा दूर होते.
  • सुख-समृद्धी – तुळशीची पूजा केल्याने घरात सुख-समृद्धी टिकून राहते आणि आर्थिक अडचणी कमी होतात.
  • नकारात्मक शक्तींपासून संरक्षण – तुळशीच्या पूजनाने घरात नकारात्मक शक्ती आणि वाईट विचारांपासून संरक्षण होते.
  • शांतता – तुळस घरात शांतता आणि आनंदी वातावरण निर्माण करते.
  • लक्ष्मीची कृपा – तुळशीचे रोप घरात असल्याने देवी लक्ष्मी प्रसन्न होते आणि घरात धन-धान्याची भरभराट होते.

Follow Us
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी.
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?.
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?.
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे.
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद.
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये...
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये....
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप.
शिंदेंच्या काळात नगरविकास खात्यात मोठा भ्रष्टाचार, राऊतांचे थेट आरोप
शिंदेंच्या काळात नगरविकास खात्यात मोठा भ्रष्टाचार, राऊतांचे थेट आरोप.
मुंबई, पुण्यावरही 'अवकाळी'ची अवकृपा, पुढील 24 तास धोक्याची...
मुंबई, पुण्यावरही 'अवकाळी'ची अवकृपा, पुढील 24 तास धोक्याची....
राऊतांचा मोठा दावा शिंदे-अजित पवार गटातील 25-30 आमदार भाजपच्या वाटेवर?
राऊतांचा मोठा दावा शिंदे-अजित पवार गटातील 25-30 आमदार भाजपच्या वाटेवर?.