AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

आयुष्यातील सर्व समस्या होतील दूर, तुळशीचा ‘हा’ उपाय ठरेल फायदेशीर

हिंदू धर्मात तुळशीला आईचा दर्जा आहे. प्रत्येक घरात तिची पूजा केली जाते. रविवारी तुळशीला स्पर्श करणे निषिद्ध आहे हे जवळजवळ सर्वांनाच माहिती आहे, परंतु असा एक दिवस आहे ज्या दिवशी तुळशी मातेला स्पर्श करणे हे गंभीर पाप मानले जाते चला जाणून घेऊया तो कोणता दिवस आहे.

आयुष्यातील सर्व समस्या होतील दूर, तुळशीचा 'हा' उपाय ठरेल फायदेशीर
tulsi plant
| Edited By: | Updated on: May 02, 2025 | 8:49 PM
Share

हिंदू धर्मामध्ये तुळशीला अत्यंत पवित्र मानले जाते. सनातन धर्मात, तुळशीला वनस्पती नाही तर देवी मानले जाते. हिंदू धर्मात तुळशीच्या रोपाला खूप महत्त्व दिले गेले आहे. असे म्हटले जाते की देवी लक्ष्मी स्वतः तुळशीच्या रोपात वास करते आणि तुळशीच्या पानांशिवाय कोणतीही विष्णू आणि लक्ष्मी पूजा पूर्ण होत नाही. घरातील सुख, समृद्धी आणि मंगलासाठी दररोज तुळशीची पूजा करावी असे शास्त्रांमध्ये म्हटले आहे. घराच्या अंगणात तुळशी असणे हे घरात सुख आणि समृद्धीचे प्रतीक मानले जाते. हेच कारण आहे की प्राचीन काळापासून लोक तुळशीच्या रोपात दिवा ठेवून, तुळशीची पूजा करून तिची देवता म्हणून पूजा करत आहेत.

तुळशीला स्पर्श करणे, पाणी अर्पण करणे आणि दिवा दाखवणे यासाठी अनेक नियम आणि कायदे आहेत. रविवार, मंगळवार, एकादशी असे अनेक दिवस आहेत जेव्हा तुळशीला स्पर्श करणे किंवा त्याची पाने तोडणे निषिद्ध आहे. या दिवशी तुळशीची पाने तोडणे, जाळणे किंवा स्पर्श करणे निषिद्ध आहे. पण या सर्व दिवसांमध्ये, असा एक दिवस आहे ज्या दिवशी जर तुम्ही चुकूनही तुळशीला स्पर्श केला तर तुम्ही गंभीर पापाचे दोषी ठराल.

वर्षात 12 एकादशी असतात आणि त्या सर्वांवर तुळशीला स्पर्श करणे निषिद्ध आहे, परंतु जर तुम्ही निर्जला एकादशीला तुळशीला स्पर्श केला तर तुम्ही मोठे पाप कराल, असे शास्त्रात नमूद केले आहे. असे म्हटले जाते की देवी लक्ष्मी आणि तुळशीमैया दोघेही भगवान विष्णूसाठी निर्जला एकादशीचे व्रत करतात आणि जर कोणी त्यांना स्पर्श केला तर हा व्रत मोडतो, म्हणून निर्जला एकादशीच्या दिवशी तुळशीची पाने तोडणे, त्यावर पाणी ओतणे आणि त्यांना स्पर्श करणे निषिद्ध आहे.

घरात तुळस ठेवल्याने सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते

असे म्हटले जाते की असे करणारा व्यक्ती पाप करतो आणि नरकाचा रहिवासी बनतो. याचा अर्थ असा नाही की निर्जला एकादशीला तुळशीपूजन निषिद्ध आहे. या दिवशी तुळशीजवळ 11 दिवे ठेवून तिला प्रदक्षिणा घालणे आणि दुरून आशीर्वाद घेणे खूप फलदायी असल्याचे म्हटले जाते. घरात तुळस ठेवण्याचे अनेक फायदे आहेत, जे धार्मिक आणि वैज्ञानिक दृष्ट्या दोन्ही मान्य आहेत. घरात तुळस ठेवल्याने सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते, ज्यामुळे वातावरण आनंदी आणि शांत राहते. तसेच, तुळस अनेक आजारांवर उपयुक्त असून, आरोग्यासाठी देखील फायदेशीर आहे.

तुळशीचे रोप घरामध्ये लावण्याचे वास्तुशास्त्रानुसार फायदे

  • सकारात्मक ऊर्जा – तुळस घरात सकारात्मक ऊर्जा निर्माण करते, ज्यामुळे नकारात्मक ऊर्जा दूर होते.
  • सुख-समृद्धी – तुळशीची पूजा केल्याने घरात सुख-समृद्धी टिकून राहते आणि आर्थिक अडचणी कमी होतात.
  • नकारात्मक शक्तींपासून संरक्षण – तुळशीच्या पूजनाने घरात नकारात्मक शक्ती आणि वाईट विचारांपासून संरक्षण होते.
  • शांतता – तुळस घरात शांतता आणि आनंदी वातावरण निर्माण करते.
  • लक्ष्मीची कृपा – तुळशीचे रोप घरात असल्याने देवी लक्ष्मी प्रसन्न होते आणि घरात धन-धान्याची भरभराट होते.

Follow Us
लेकाला डॉक्टर करण्यासाठी कांड, 10 दिवसाआधीच...मोटेगावकरने असा फोडला...
लेकाला डॉक्टर करण्यासाठी कांड, 10 दिवसाआधीच...मोटेगावकरने असा फोडला....
ठाकरेंच्या जवळचा खासदार शिंदेंच्या गळाला? थेट नंदनवन बंगल्यावर...
ठाकरेंच्या जवळचा खासदार शिंदेंच्या गळाला? थेट नंदनवन बंगल्यावर....
एकच खळबळ! शिवराज मोटेगावकरांचा काँग्रेस नेत्यांच्या प्रचार सभेत Video
एकच खळबळ! शिवराज मोटेगावकरांचा काँग्रेस नेत्यांच्या प्रचार सभेत Video.
विदर्भात शेतकऱ्याला किडनी विकावी लागते, हे दुर्दैव...
विदर्भात शेतकऱ्याला किडनी विकावी लागते, हे दुर्दैव....
आमदार अमित साटम यांच्या कन्येचा आंतरराष्ट्रीय कराटे स्पर्धेतून माघार
आमदार अमित साटम यांच्या कन्येचा आंतरराष्ट्रीय कराटे स्पर्धेतून माघार.
राष्ट्रवादीनंतर शिवसेनेत मोठी खळबळ, बड्या नेत्याने फिरवली पाठ?
राष्ट्रवादीनंतर शिवसेनेत मोठी खळबळ, बड्या नेत्याने फिरवली पाठ?.
कोल्हापूरकरांचा नादच खुळा; जावयाला दीड किलो चांदीची चप्पल.....
कोल्हापूरकरांचा नादच खुळा; जावयाला दीड किलो चांदीची चप्पल......
NEET पेपरफुटी प्रकरणातील शिवराज मोटेगावकरचा 2 दिवसांपूर्वीचा व्हिडीओ..
NEET पेपरफुटी प्रकरणातील शिवराज मोटेगावकरचा 2 दिवसांपूर्वीचा व्हिडीओ...
बापरे! शौचालयाच्या पाण्याने बनवली इडली? दादर स्टेशनबाहेर गंभीर प्रकार
बापरे! शौचालयाच्या पाण्याने बनवली इडली? दादर स्टेशनबाहेर गंभीर प्रकार.
मी तुला सोडतो.. सुनसान रस्त्यात कार थांबवली अन्... महिला वकिलसोबत नको
मी तुला सोडतो.. सुनसान रस्त्यात कार थांबवली अन्... महिला वकिलसोबत नको.