AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Yoga Poses : सुंदर आणि तजेलदार त्वचा हवी आहे? आजच करुन पाहा योगासनांचे ‘हे’ प्रकार

क्रिम किंवा इतर कॉस्मॅटीक्स तुमची त्वचा बाहेरून तजेलदार करताता. परंतू योग केल्यमुळे तुमची त्वचा सुंदर आणि तजेलदार होण्यास मदत होते. चला तर मग जाणून घेऊयात असे योगा प्रकार ज्यामुळे तुमच्या त्वचेला तेज येते.

| Edited By: | Updated on: Oct 09, 2021 | 12:13 PM
Share
हलासन -  शेत नांगरणीसाठी जो नांगर (हल) वापरतात त्याप्रमाणे या आसनाची अंतिम स्थिती भासतो, म्हणून या आसनास हलासन हे नाव दिलेले आहे. १५० वर्षांपूर्वी जयतराम लिखित ग्रंथात ‘हालीपाव आसन’म्हणून वर्णन मिळते जे थोडेफार सध्याच्या हलासनाशी जुळते. त्यामुळे हलासन हे १५० वर्षांपूर्वी शोधले गेले व वापरात आले असावे. असा निकष आपण काढू शकतो. या आसनासाठी तुमच्या पाठीवर झोपा आणि तुमचे हाताचे तळवे जमिनीवर ठेवा. त्यानंतर तुमचे पाय तुमच्या डोक्याच्या मागे नेण्याचा प्रयत्न करा. आपले पाय 90 ० अंश वाढवण्यासाठी आपल्या पोटाच्या स्नायूंचा वापर करा. आपले तळवे जमिनीवर घट्ट दाबा आणि आपले पाय आपल्या डोक्याच्या मागे जोडा. आपल्या तळव्याने संपूर्ण शरिरीला आधार द्या. काही काळ या आसनात रहा.

हलासन - शेत नांगरणीसाठी जो नांगर (हल) वापरतात त्याप्रमाणे या आसनाची अंतिम स्थिती भासतो, म्हणून या आसनास हलासन हे नाव दिलेले आहे. १५० वर्षांपूर्वी जयतराम लिखित ग्रंथात ‘हालीपाव आसन’म्हणून वर्णन मिळते जे थोडेफार सध्याच्या हलासनाशी जुळते. त्यामुळे हलासन हे १५० वर्षांपूर्वी शोधले गेले व वापरात आले असावे. असा निकष आपण काढू शकतो. या आसनासाठी तुमच्या पाठीवर झोपा आणि तुमचे हाताचे तळवे जमिनीवर ठेवा. त्यानंतर तुमचे पाय तुमच्या डोक्याच्या मागे नेण्याचा प्रयत्न करा. आपले पाय 90 ० अंश वाढवण्यासाठी आपल्या पोटाच्या स्नायूंचा वापर करा. आपले तळवे जमिनीवर घट्ट दाबा आणि आपले पाय आपल्या डोक्याच्या मागे जोडा. आपल्या तळव्याने संपूर्ण शरिरीला आधार द्या. काही काळ या आसनात रहा.

1 / 3
शीर्षासन - हे आसन आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. हे आसन केल्याने अनेक रोग आपल्यापासून दूर राहतात. हे आसन करण्यासाठी डोक्याचा वरचा भाग चटईवर ठेवा. पुढे, आपले तळवे चटईवर अशा प्रकारे ठेवा की आपले हात 90 अंश वाकलेले असतील आणि कोपर थेट आपल्या मनगटावर असतील. आपले गुडघे वर करा आणि आपले पाय आपल्या तळहाताकडे सरकवा. प्रथम, आपला उजवा पाय वाढवा आणि आपल्या शरीराच्या वरच्या भागाशी संरेखित करा.

शीर्षासन - हे आसन आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. हे आसन केल्याने अनेक रोग आपल्यापासून दूर राहतात. हे आसन करण्यासाठी डोक्याचा वरचा भाग चटईवर ठेवा. पुढे, आपले तळवे चटईवर अशा प्रकारे ठेवा की आपले हात 90 अंश वाकलेले असतील आणि कोपर थेट आपल्या मनगटावर असतील. आपले गुडघे वर करा आणि आपले पाय आपल्या तळहाताकडे सरकवा. प्रथम, आपला उजवा पाय वाढवा आणि आपल्या शरीराच्या वरच्या भागाशी संरेखित करा.

2 / 3
सर्वांगासन  हे आसन केल्याने पोटावर जोर येतो. या आसन दरम्यान मणक्यांपासून पोटापर्यंत ताणले जाते. हे पोटातील चरबी कमी करण्यास आणि लठ्ठपणा दूर करण्यास मदत करते. हे आसन करण्यासाठी आपल्या पाठीवर झोपा आणि आपले हात आपल्या बाजूला ठेवा. हळू हळू आपले पाय जमिनीवरून उचला आणि पाय आकाशाकडे नेण्याचा प्रयत्न करा. हळूवारपणे आपल्या ओटीपोटाला वर आणि मागे जमिनीवर उचला. आपले हातचे तळवे आपल्या पाठीवर ठेवा. आपले डोळे आपल्या पायावर केंद्रित करा.

सर्वांगासन हे आसन केल्याने पोटावर जोर येतो. या आसन दरम्यान मणक्यांपासून पोटापर्यंत ताणले जाते. हे पोटातील चरबी कमी करण्यास आणि लठ्ठपणा दूर करण्यास मदत करते. हे आसन करण्यासाठी आपल्या पाठीवर झोपा आणि आपले हात आपल्या बाजूला ठेवा. हळू हळू आपले पाय जमिनीवरून उचला आणि पाय आकाशाकडे नेण्याचा प्रयत्न करा. हळूवारपणे आपल्या ओटीपोटाला वर आणि मागे जमिनीवर उचला. आपले हातचे तळवे आपल्या पाठीवर ठेवा. आपले डोळे आपल्या पायावर केंद्रित करा.

3 / 3
Follow Us
ठाकरेंना विधानपरिषद हवी असेल तर...नरेश म्हस्केंच्या त्या विधानाने...
ठाकरेंना विधानपरिषद हवी असेल तर...नरेश म्हस्केंच्या त्या विधानाने....
महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल जिष्णू देव वर्मा यांचा शपथविधी
महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल जिष्णू देव वर्मा यांचा शपथविधी.
आखाती युद्धाचा भारतावर परिणाम; देशात ESMA कायदा लागू
आखाती युद्धाचा भारतावर परिणाम; देशात ESMA कायदा लागू.
मुंबईनंतर आता ठाण्यातही इलेक्ट्रिक डबल डेकर बस धावणार
मुंबईनंतर आता ठाण्यातही इलेक्ट्रिक डबल डेकर बस धावणार.
पुण्यातील हॉटेलमध्ये सिलेंडरचा तुटवडा, चुलीवर स्वयंपाक करण्याची वेळ
पुण्यातील हॉटेलमध्ये सिलेंडरचा तुटवडा, चुलीवर स्वयंपाक करण्याची वेळ.
उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांचे विधानसभेत महिला दिनानिमित्त निवेदन
उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांचे विधानसभेत महिला दिनानिमित्त निवेदन.
मुंबईत घरी परतल्यावर सूर्यकुमार यादवचं जल्लोषात स्वागत
मुंबईत घरी परतल्यावर सूर्यकुमार यादवचं जल्लोषात स्वागत.
अन् अरे संसार संसार म्हणताना सुनेत्रा पवारांचा आवाज झाला जड
अन् अरे संसार संसार म्हणताना सुनेत्रा पवारांचा आवाज झाला जड.
युद्धामुळे भाजीपाला निर्यातीवर परिणाम, दर घसरले, शेतकरी चिंतेत
युद्धामुळे भाजीपाला निर्यातीवर परिणाम, दर घसरले, शेतकरी चिंतेत.
पुरवठा-समतोल वितरण नियंत्रणासाठी जीवनावश्यक वस्तू कायदा लागू
पुरवठा-समतोल वितरण नियंत्रणासाठी जीवनावश्यक वस्तू कायदा लागू.