AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Yoga Poses : सुंदर आणि तजेलदार त्वचा हवी आहे? आजच करुन पाहा योगासनांचे ‘हे’ प्रकार

क्रिम किंवा इतर कॉस्मॅटीक्स तुमची त्वचा बाहेरून तजेलदार करताता. परंतू योग केल्यमुळे तुमची त्वचा सुंदर आणि तजेलदार होण्यास मदत होते. चला तर मग जाणून घेऊयात असे योगा प्रकार ज्यामुळे तुमच्या त्वचेला तेज येते.

| Edited By: | Updated on: Oct 09, 2021 | 12:13 PM
Share
हलासन -  शेत नांगरणीसाठी जो नांगर (हल) वापरतात त्याप्रमाणे या आसनाची अंतिम स्थिती भासतो, म्हणून या आसनास हलासन हे नाव दिलेले आहे. १५० वर्षांपूर्वी जयतराम लिखित ग्रंथात ‘हालीपाव आसन’म्हणून वर्णन मिळते जे थोडेफार सध्याच्या हलासनाशी जुळते. त्यामुळे हलासन हे १५० वर्षांपूर्वी शोधले गेले व वापरात आले असावे. असा निकष आपण काढू शकतो. या आसनासाठी तुमच्या पाठीवर झोपा आणि तुमचे हाताचे तळवे जमिनीवर ठेवा. त्यानंतर तुमचे पाय तुमच्या डोक्याच्या मागे नेण्याचा प्रयत्न करा. आपले पाय 90 ० अंश वाढवण्यासाठी आपल्या पोटाच्या स्नायूंचा वापर करा. आपले तळवे जमिनीवर घट्ट दाबा आणि आपले पाय आपल्या डोक्याच्या मागे जोडा. आपल्या तळव्याने संपूर्ण शरिरीला आधार द्या. काही काळ या आसनात रहा.

हलासन - शेत नांगरणीसाठी जो नांगर (हल) वापरतात त्याप्रमाणे या आसनाची अंतिम स्थिती भासतो, म्हणून या आसनास हलासन हे नाव दिलेले आहे. १५० वर्षांपूर्वी जयतराम लिखित ग्रंथात ‘हालीपाव आसन’म्हणून वर्णन मिळते जे थोडेफार सध्याच्या हलासनाशी जुळते. त्यामुळे हलासन हे १५० वर्षांपूर्वी शोधले गेले व वापरात आले असावे. असा निकष आपण काढू शकतो. या आसनासाठी तुमच्या पाठीवर झोपा आणि तुमचे हाताचे तळवे जमिनीवर ठेवा. त्यानंतर तुमचे पाय तुमच्या डोक्याच्या मागे नेण्याचा प्रयत्न करा. आपले पाय 90 ० अंश वाढवण्यासाठी आपल्या पोटाच्या स्नायूंचा वापर करा. आपले तळवे जमिनीवर घट्ट दाबा आणि आपले पाय आपल्या डोक्याच्या मागे जोडा. आपल्या तळव्याने संपूर्ण शरिरीला आधार द्या. काही काळ या आसनात रहा.

1 / 3
शीर्षासन - हे आसन आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. हे आसन केल्याने अनेक रोग आपल्यापासून दूर राहतात. हे आसन करण्यासाठी डोक्याचा वरचा भाग चटईवर ठेवा. पुढे, आपले तळवे चटईवर अशा प्रकारे ठेवा की आपले हात 90 अंश वाकलेले असतील आणि कोपर थेट आपल्या मनगटावर असतील. आपले गुडघे वर करा आणि आपले पाय आपल्या तळहाताकडे सरकवा. प्रथम, आपला उजवा पाय वाढवा आणि आपल्या शरीराच्या वरच्या भागाशी संरेखित करा.

शीर्षासन - हे आसन आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. हे आसन केल्याने अनेक रोग आपल्यापासून दूर राहतात. हे आसन करण्यासाठी डोक्याचा वरचा भाग चटईवर ठेवा. पुढे, आपले तळवे चटईवर अशा प्रकारे ठेवा की आपले हात 90 अंश वाकलेले असतील आणि कोपर थेट आपल्या मनगटावर असतील. आपले गुडघे वर करा आणि आपले पाय आपल्या तळहाताकडे सरकवा. प्रथम, आपला उजवा पाय वाढवा आणि आपल्या शरीराच्या वरच्या भागाशी संरेखित करा.

2 / 3
सर्वांगासन  हे आसन केल्याने पोटावर जोर येतो. या आसन दरम्यान मणक्यांपासून पोटापर्यंत ताणले जाते. हे पोटातील चरबी कमी करण्यास आणि लठ्ठपणा दूर करण्यास मदत करते. हे आसन करण्यासाठी आपल्या पाठीवर झोपा आणि आपले हात आपल्या बाजूला ठेवा. हळू हळू आपले पाय जमिनीवरून उचला आणि पाय आकाशाकडे नेण्याचा प्रयत्न करा. हळूवारपणे आपल्या ओटीपोटाला वर आणि मागे जमिनीवर उचला. आपले हातचे तळवे आपल्या पाठीवर ठेवा. आपले डोळे आपल्या पायावर केंद्रित करा.

सर्वांगासन हे आसन केल्याने पोटावर जोर येतो. या आसन दरम्यान मणक्यांपासून पोटापर्यंत ताणले जाते. हे पोटातील चरबी कमी करण्यास आणि लठ्ठपणा दूर करण्यास मदत करते. हे आसन करण्यासाठी आपल्या पाठीवर झोपा आणि आपले हात आपल्या बाजूला ठेवा. हळू हळू आपले पाय जमिनीवरून उचला आणि पाय आकाशाकडे नेण्याचा प्रयत्न करा. हळूवारपणे आपल्या ओटीपोटाला वर आणि मागे जमिनीवर उचला. आपले हातचे तळवे आपल्या पाठीवर ठेवा. आपले डोळे आपल्या पायावर केंद्रित करा.

3 / 3
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट...
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट....
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला.
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको.
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा.
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी.
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा.
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!.
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?.
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला.
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन.