AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘ही’ छुपी कमाई विसरू नका, 200 टक्के दंड बसेल, जाणून घ्या

ITR भरणार असाल तर आधी ही बातमी वाचा. भारतीय गुंतवणूकदारांना परदेशी शेअर बाजारात गुंतवणूक करणे सोपे झाले आहे, परंतु आयकर विभागाने परदेशी उत्पन्नावर कठोर कारवाई केली आहे. गुंतवणूकदारांना लाभांश आणि भांडवली नफ्याचा अहवाल देणे आवश्यक आहे, अन्यथा भारी दंड आकारला जाऊ शकतो.

‘ही’ छुपी कमाई विसरू नका, 200 टक्के दंड बसेल, जाणून घ्या
‘ही’ छुपी कमाई विसरू नका, 200 टक्के दंड बसेलImage Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Mar 29, 2026 | 3:48 PM
Share

ITR भरण्यापूर्वी ही बातमी आधी वाचा. तुम्हीही अ‍ॅपल, गुगल, मायक्रोसॉफ्ट किंवा अ‍ॅमेझॉन सारख्या अमेरिकेच्या दिग्गज कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये घरी बसून गुंतवणूक करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. भारतीय गुंतवणूकदारांमध्ये परदेशी बाजारात पैसे गुंतवण्याची क्रेझ मोठ्या प्रमाणात वाढली आहे. काही गुंतवणूकदार परदेशी बाजारपेठेतून मिळणारी कमाई आपल्या उत्पन्नात दाखवू नका हे विसरतात, जर ते त्यापैकी एक असतील तर काळजी घ्या. प्राप्तिकर विभागाने परदेशातून मिळणाऱ्या उत्पन्नावरही कडक कारवाई केली आहे.

अनेकदा गुंतवणूकदार आपल्या इन्कम टॅक्स रिटर्नमध्ये (ITR) परदेशी कमाई दाखवणे विसरतात, एवढ्या छोट्या रकमेकडे कोण लक्ष देणार? पण परदेशातून येणाऱ्या प्रत्येक ‘छुप्या उत्पन्ना’वर आता प्राप्तिकर विभागाची नजर आहे. जर तुम्ही डिफॉल्ट केले तर आयकर विभाग 200% पर्यंत मोठा दंड आकारू शकतो. आजकाल, भारतीयांना अनेक मोबाइल अ‍ॅप्सद्वारे अमेरिका आणि इतर परदेशी शेअर बाजारात गुंतवणूक करणे खूप सोपे झाले आहे. या समभागांमधून गुंतवणूकदार प्रामुख्याने दोन प्रकारचे उत्पन्न मिळवतात.

भांडवली नफा: जेव्हा आपण एखादा स्टॉक त्याच्या खरेदी किंमतीपेक्षा जास्त किंमतीला विकतो.

बरेच गुंतवणूकदार भांडवली नफ्यावरील कराची गणना करतात, परंतु लाभांशाच्या लहान रकमेचा अहवाल देणे आवश्यक मानत नाहीत (जसे की 5 डॉलर किंवा 10 डॉलर). इन्कम टॅक्स नियमांनुसार, जर तुम्हाला एखाद्या परदेशी कंपनीकडून 1 रुपयांचा लाभांश मिळाला असेल तर तो तुमच्या एकूण उत्पन्नात जोडणे आणि ITR मध्ये दाखवणे बंधनकारक आहे.

जर करदात्याने जाणूनबुजून आपले उत्पन्न लपवले किंवा रेकॉर्डमध्ये चुकीची माहिती दिली तर त्याच्यावर कठोर कारवाई केली जाऊ शकते. याशिवाय प्राप्तिकर विभाग त्याच्याकडून कराची मागणी करू शकतो तसेच दंड आकारू शकतो. या प्रकरणात आयकर विभाग 50 ते 200 टक्के दंड ठोठावू शकतो.

आयकर विभाग कठोर का आहे?

प्राप्तिकर विभाग परदेशातून मिळणाऱ्या उत्पन्नाकडे अत्यंत गांभीर्याने पाहतो. याचे कारण काळा पैसा कायदा देखील आहे, कारण परदेशातून कमावलेला पैसा लपवणे देखील काळ्या पैशाचा एक भाग असू शकतो. तसेच भारी दंड तसेच तुरुंगवासाची तरतूदही आहे.

कर तज्ज्ञांचे मत आहे की, आयकर विभाग आता ‘ऑटोमॅटिक इन्फॉर्मेशन एक्स्चेंज’ (AEOI) च्या माध्यमातून विविध देशांशी डेटा शेअर करतो. म्हणजेच जर तुम्ही अमेरिकेत गुंतवणूक केली असेल तर त्याची माहिती आयकर विभागापर्यंत आधीच पोहोचत आहे. त्यामुळे जर तुम्ही 1 डॉलरची कमाई लपवली तर माहिती आयकर विभागापर्यंत पोहोचते.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब...
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब....
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा.
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स.
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून....
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून.....
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन...
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन....
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?.
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले.
जैन समाजासाठी सिलेंडरची सोय, भाजपचा सर्वात मोठा नेता वादाच्या भोवऱ्यात
जैन समाजासाठी सिलेंडरची सोय, भाजपचा सर्वात मोठा नेता वादाच्या भोवऱ्यात.
माणिकराव कोकाटेंना मंत्रिपद नको, सुनील तटकरेंना कोणी केला फोन?
माणिकराव कोकाटेंना मंत्रिपद नको, सुनील तटकरेंना कोणी केला फोन?.
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर.